Hộ Kinh Doanh Có Được Đặt Tên Trùng Nhau Không? Mới 2024

Hộ Kinh Doanh Có Được Đặt Tên Trùng Nhau Không?

Bởi EasyInvoice.vn - 05/01/2024 1468 lượt xem
5/5 - (1 bình chọn)

Trong kinh doanh, đôi khi bạn sẽ gặp trường hợp các hộ kinh doanh có tên trùng nhau. Vậy, Hộ Kinh Doanh Có Được Đặt Tên Trùng Nhau Không? Liệu hộ kinh doanh đặt tên trùng có ảnh hưởng gì không? Tất cả sẽ được giải đáp trong bài viết của Phần mềm hóa đơn điện tử EasyInvoice nhé!

ho-kinh-doanh-co-duoc-dat-ten-trung-nhau-khong

1. Hộ kinh doanh có được đặt tên trùng nhau không?

Theo quy định tại Điều 88 Nghị định 01/2021/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp quy định như sau:

Điều 88. Đặt tên hộ kinh doanh

1. Hộ kinh doanh có tên gọi riêng. Tên hộ kinh doanh bao gồm hai thành tố theo thứ tự sau đây:

a) Cụm từ “Hộ kinh doanh”;

b) Tên riêng của hộ kinh doanh.

Tên riêng được viết bằng các chữ cái trong bảng chữ cái tiếng Việt, các chữ F, J, Z, W, có thể kèm theo chữ số, ký hiệu.

2. Không được sử dụng từ ngữ, ký hiệu vi phạm truyền thống lịch sử, văn hóa, đạo đức và thuần phong mỹ tục của dân tộc để đặt tên riêng cho hộ kinh doanh.

3. Hộ kinh doanh không được sử dụng các cụm từ “công ty”, “doanh nghiệp” để đặt tên hộ kinh doanh.

4. Tên riêng hộ kinh doanh không được trùng với tên riêng của hộ kinh doanh đã đăng ký trong phạm vi cấp huyện.

Từ quy định trên thấy được rằng hộ kinh doanh cá thể vẫn có thể đặt tên trùng nhau, tuy nhiên phải đáp ứng được điều kiện là không được trùng trong phạm vi cấp huyện.

>>>>>>Tìm hiểu thêm: Chủ Hộ Kinh Doanh Có Thể Ủy Quyền Cho Người Khác Thực Hiện Đăng Ký Hộ Kinh Doanh Hay Không? 

2. Những lưu ý khi đặt tên hộ kinh doanh

Nhung-luu-y-khi-dat-ten

Căn cứ theo khoản 2 Điều 88 Nghị định 01/2021/NĐ-CP, tên hộ kinh doanh có các dấu hiệu, từ ngữ sau đây được coi là không hợp lệ:

  • Có sử dụng từ ngữ, ký hiệu vi phạm truyền thống lịch sử, văn hóa, đạo đức và thuần phong mỹ tục của dân tộc để đặt tên riêng cho hộ kinh doanh;
  • Sử dụng các cụm từ “công ty”, “doanh nghiệp” để đặt tên hộ kinh doanh;
  • Đặt tên riêng hộ kinh doanh trùng với tên riêng của hộ kinh doanh đã đăng ký trong phạm vi cấp huyện.

Căn cứ khoản 3,4,5 Điều 88 Nghị định 01/2021/NĐ-CP quy định về những điều không được làm khi đặt tên hộ kinh doanh như sau:

  • Không được sử dụng từ ngữ, ký hiệu vi phạm truyền thống lịch sử, văn hóa, đạo đức và thuần phong mỹ tục của dân tộc để đặt tên riêng cho hộ kinh doanh.
  • Hộ kinh doanh không được sử dụng các cụm từ “công ty”, “doanh nghiệp” để đặt tên hộ kinh doanh.
  • Tên riêng hộ kinh doanh không được trùng với tên riêng của hộ kinh doanh đã đăng ký trong phạm vi cấp huyện.

Như vậy, hộ kinh doanh sẽ không được đặt tên riêng trùng với hộ kinh doanh đã đăng ký trong phạm vi cấp huyện.

>>>>>Tìm hiểu thêm: Tên Hộ Kinh Doanh Cá Thể Được Quy Định Thế Nào?

3. Cách kiểm tra tên hộ kinh doanh xem có bị trùng hay không?

Cach-kiem-tra-ten-ho-kinh-doanh-xem-co-bi-trung-hay-khong.

Trước khi kê khai hồ sơ đăng ký thành lập hộ kinh doanh. Việc chọn tên của cơ sở hộ kinh doanh cần được xem xét và đặt bởi chủ hộ kinh doanh. Tên hộ kinh doanh cần phải lựa chọn một cách phù hợp và không được trùng với tên các hộ kinh doanh khác đã đăng ký trong phạm vi quận/huyện. Như vậy nếu trùng tên mà khác quận huyện thì các hộ kinh doanh vẫn được đặt tên như vậy.

Cách kiểm tra tên hộ kinh doanh có bị trùng hay không trước khi thành lập:

Khác với việc đăng ký thành lập công ty, thì đến thời điểm hiện tại vẫn chưa có một công cụ nào hỗ trợ người dân kiểm tra tên hộ kinh doanh trước khi đăng ký. Vì vậy, hộ kinh doanh có thể tiến hành tra cứu theo một số đề xuất dưới đây (mức độ chính xác sẽ không được tuyệt đối 100% không bị trùng. Tuy nhiên cũng là dữ liệu để tham khảo trước khi thành lập hộ kinh doanh), cụ thể:

Cách 1: Tự mình kiểm tra

Bạn có thể tìm kiếm trên Google, tìm kiếm trên các website để tìm hiểu những thông tin cơ bản của một cơ sở kinh doanh, trong đó có tên của hộ kinh doanh định đặt. Theo thường lệ thì tên hộ kinh doanh sẽ được sử dụng giống như tên gọi, tên thương hiệu của cơ sở kinh doanh đó. Thông tin hiển thị của hộ kinh doanh bao gồm cả địa chỉ của hộ kinh doanh đó. Địa chỉ mà Hộ kinh doanh quan tâm là trong cùng một phạm vi Quận/Huyện. Nếu bạn đánh ra mà thấy đã có chủ kinh doanh của một hộ gia đình nào đó đã sử dụng tên hộ kinh doanh như một loại thương hiệu cho sản phẩm của họ mà họ còn trong một đơn vị quận huyện với cơ sở kinh doanh của bạn thì bạn nên đổi tên hộ kinh doanh và tra lại từ đầu.

Như vậy thông qua các công cụ tìm kiếm (website, mạng xã hội…) này, chủ hộ kinh doanh phần nào có thể biết được trong phạm vi Quận/Huyện của mình đã tồn tại tên hộ kinh doanh định đặt hay chưa?

Cách 2: Kiểm tra thông qua chuyên viên giải quyết hồ sơ

Hộ kinh doanh do cơ quan đăng ký kinh doanh Phòng Tài chính – Kế Hoạch thuộc UBND cấp huyện quản lý. Người thành lập hộ kinh doanh không cần phải nộp các loại hồ sơ, tài liệu. Mà phải liên hệ trực tiếp với chuyên viên Bộ phận một cửa UBND cấp huyện hoặc chuyên viên Phòng Tài chính – Kế Hoạch để nhờ tra cứu thông tin. Tuy nhiên việc kiểm tra này không phải thủ tục hành chính.

Như vậy: chủ hộ kinh doanh có thể trước tiên kiểm tra sơ bộ bằng các trang mạng để tìm hiểu về tên có bị trùng trong địa bàn quận huyện không. Trường hợp bạn chỉ làm được theo cách 1 thì nhiều khi trường hợp trùng vẫn có thể xảy ra tuy nhiên bạn cũng đừng quá lo lắng nếu hồ sơ không được duyệt thi bộ phận một cửa của UBND sẽ gửi công văn về cho bạn và nêu lí do không xét duyệt từ đó mà bạn có phương án khắc phục thay đổi bổ sung cho phù hợp quy định. Mặt khác việc nộp lại tốn khá nhiều thời gian vì vậy bạn nên kiểm tra kỹ lưỡng về tên hộ kinh doanh trước khi tiếp tục nộp hồ sơ.

>>>>>Tìm hiểu thêm: Hộ Kinh Doanh Được Thuê Tối Đa Bao Nhiêu Người Lao Động?

Trên đây Phần mềm hóa đơn điện tử EasyInvoice đã cung cấp thông tin về “Hộ Kinh Doanh Có Được Đặt Tên Trùng Nhau Không?. Hy vọng những thông tin trên hữu ích với quý bạn đọc. Nếu còn câu hỏi khác cần được tư vấn, hỗ trợ vui lòng liên hệ với chúng tôi qua Hotline: 0981 772 388 – 1900 33 69 đội ngũ của chúng tôi sẽ giải đáp nhanh chóng và chi tiết nhất.

==========

Theo quy định tại Điều 89 Luật Quản lý thuế ngày 13 tháng 6 năm 2019, Điều 11 Nghị định 123/2020/NĐ-CP, Điều 1 Nghị định số 41/2022/NĐ-CP và Điều 8 Thông tư số 78/2021/TT-BTC, quy định việc sử dụng hóa đơn điện tử khởi tạo từ máy tính tiền có mã của cơ quan thuế 

SoftDreams ra mắt Phần mềm quản lý bán hàng EasyPos hỗ trợ Quý khách hàng trong nghiệp vụ sử dụng hóa đơn điện tử khởi tạo từ máy tính tiền. Nếu Quý khách hàng cần được tư vấn và hỗ trợ thêm, hãy liên hệ ngay cho đội ngũ chuyên nghiệp của SoftDreams, chúng tôi cam kết hỗ trợ khách hàng kịp thời 24/7 trong suốt quá trình sử dụng phần mềm.

EASYPOS – Phần mềm Quản lý bán hàng đáp ứng đầy đủ nghiệp vụ như:

  • Liên kết trực tiếp với cơ quan thuế
  • Tự động đồng bộ đơn hàng thành hoá đơn, chuyển dữ liệu lên cơ quan thuế theo thông tư 78/2021/TT-BTC
  • Cập nhật sớm nhất những chính sách mới của cơ quan thuế
  • Tạo và in đơn hàng ngay cả khi có hoặc không có kết nối mạng. 
  • Thiết lập mẫu vé in theo mong muốn của DN & HKD.
  • Tích hợp hệ sinh thái đa kênh như: Hóa đơn điện tử EasyInvoice, Phần mềm kế toán EasyBooks và chữ ký số EasyCA
  • Tự động thống kê báo cáo chi tiết về doanh thu, lợi nhuận, chi phí… mỗi ngày
  • Tự động hóa nghiệp vụ nhập liệu và lưu trữ thông tin đơn hàng

ĐĂNG KÝ DÙNG THỬ PHẦN MỀM QUẢN LÝ BÁN HÀNG EASYPOS NGAY 

Để được tư vấn và hỗ trợ trực tiếp vui lòng liên hệ

Điện thoại: 0981 772 388 – 1900 33 69

Website: https://easyinvoice.vn/

Email: contact@softdreams.vn

Facebook: https://www.facebook.com/easyinvoice.vn

Tags:

Sử dụng ngay
Hóa đơn điện tử Easyinvoice

Tư vấn hóa đơn điện tử

0981 772 388

Hỗ trợ kỹ thuật & CSKH

1900 3369 1900 56 56 53 1900 57 57 54 (Nhánh 2)
1900 3369