Xử Lý Thế Nào Khi Hóa Đơn Đầu Vào Xuất Sau Hóa Đơn Đầu Ra?

Xử lý thế nào khi hóa đơn đầu vào xuất sau hóa đơn đầu ra?

Bởi EasyInvoice.vn - 23/02/2023 16531 lượt xem
Đánh giá bài viết

Hóa đơn đầu vào có sau hóa đơn đầu ra có được coi là đúng pháp luật hay không và bị mất hóa đơn đầu vào chưa kê khai phải xử lý thế nào hãy cùng hóa đơn điện tử EasyInvoice giải đáp ngay tại bài viết dưới đây về việc xử lý thế nào khi hóa đơn đầu vào xuất sau hóa đơn đầu ra?

xu-ly-the-nao-khi-hoa-don-dau-vao-xuat-sau-hoa-don-dau-ra

1. Hóa đơn đầu vào là gì? 

Hóa đơn đầu vào là loại hóa đơn xuất hiện khi doanh nghiệp mua sắm hàng hóa, nguyên vật liệu, sử dụng dịch vụ, nhằm phục vụ mục đích sản xuất, kinh doanh. Về hình thức và nội dung, hóa đơn đầu vào vẫn giống như các hóa đơn thông thường khác. Thuật ngữ này được sử dụng để chỉ các khoản chi ra trong kế toán doanh nghiệp.

Một số loại chứng từ cần thiết của hóa đơn đầu vào là:

  • Hợp đồng mua bán hàng hóa, có bổ sung phụ lục ghi chi tiết danh mục hàng hóa, vật tư mà doanh nghiệp mua.
  • Phiếu nhập hàng hóa đã mua vào kho của doanh nghiệp.
  • Các giấy tờ là phiếu thu, biên lai ghi tiền giao dịch hàng hóa mà doanh nghiệp đã thực hiện.
  • Biên bản ghi nhận thanh lý hợp đồng mua bán. 

>>>>> Tìm hiểu ngay Xuất hóa đơn sai thuế suất có bị phạt không

2. Hóa đơn đầu ra là gì? 

Hóa đơn đầu ra hiểu đơn giản là hóa đơn do bên bán phát hành, thể hiện toàn bộ nội dung: tên, số lượng, đơn giá, thành tiền của hàng hóa hoặc dịch vụ mà doanh nghiệp cung cấp cho khách hàng, đối tác.

3. Hóa đơn đầu vào và hóa đơn đầu ra khác nhau như thế nào?

Hóa đơn đầu vào và hóa đơn đầu ra là hai thuật ngữ thường được đặt cạnh khi phân tích tài chính doanh nghiệp. Vậy hai loại chứng từ này khác nhau như thế nào? Hóa đơn đầu ra là hóa đơn bên bán phát hành cho bên mua, khi có giao dịch hàng hóa, cung cấp dịch vụ diễn ra.

Hiểu đơn giản, khi doanh nghiệp là bên mua trong giao dịch, thì hóa đơn nhận được là hóa đơn đầu vào. Ngược lại, khi là bên bán, hóa đơn doanh nghiệp xuất cho bên mua là hóa đơn đầu ra. Nếu như hóa đơn đầu vào dùng để ghi nhận các chi phí, thì hóa đơn đầu ra được sử dụng để tính doanh thu của doanh nghiệp. 

4. Hóa đơn đầu vào xuất sau hóa đơn đầu ra có đúng quy định không?

hoa-don-dau-vao-xuat-sau-hoa-don-dau-ra-co-dung-quy-dinh-khong

Trong hoạt động kinh doanh, nhiều doanh nghiệp nhập hàng hóa từ đơn vị cung cấp để bán cho khách hàng. Tuy nhiên, nhà cung cấp chưa xuất hóa đơn đầu vào thì doanh nghiệp đã xuất hóa đơn đầu ra cho khách hàng của mình. Thực tế trong tình huống này, hóa đơn đầu vào có sau hóa đơn đầu ra được coi là hành vi trái quy định của pháp luật theo quy định về thời điểm xuất hóa đơn hiện hành.

Cụ thể Bộ Tài chính có quy định về thời điểm lập hóa đơn đối với hàng hóa/dịch vụ tại Khoản 2 Điều 16 Thông tư 39/2014/TT-BTC như sau:

– Đối với hoạt động bán hàng hóa, thời điểm lập và xuất phải là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu hoặc là quyền sử dụng hàng hóa cho bên mua (không phân biệt đã thu được tiền hay là chưa)

– Đối với hoạt động cung ứng dịch vụ, thời điểm lập và xuất hóa đơn phải là ngày hoàn thành việc cung ứng dịch vụ đó (không phân biệt đã thu tiền hay chưa), nếu đã thu tiền trước thì thời điểm lập và xuất hóa đơn chính là ngày thu tiền.

– Đối với việc giao hàng hóa nhiều lần thì cần phải lập/xuất hóa đơn cho mỗi lần giao về khối lượng và giá trị hàng hóa tương ứng.

Theo đó, đối với hoạt động bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ bên bán khi bàn giao hàng hóa/dịch vụ phải thực hiện xuất hóa đơn và bàn giao cho bên mua theo đúng quy định. Trong trường hợp, bên bán đã giao hàng cho bên mua mà không xuất hóa đơn là trái pháp luật và đồng nghĩa rằng xuất hóa đơn đầu vào sau hóa đơn đầu ra là trái pháp luật.

Do đó, nếu nhà cung cấp đã giao hàng cho doanh nghiệp nhưng chưa xuất hóa đơn thì tuyệt đối doanh nghiệp không được xuất hóa đơn đầu ra cho khách nhằm tránh những rủi ro không đáng có.

>>>>> Có thể bạn quan tâm Hủy hóa đơn đầu ra đã kê khai thuế có được không

5. Các bước xử lý khi hóa đơn đầu vào xuất sau hóa đơn đầu ra

Nhiều trường hợp không may, kế toán làm mất hóa đơn đầu vào nhưng chưa kê khai thuế thì hãy xử lý theo 03 bước dưới đây:

Bước 1: Lập biên bản ghi nhận việc mất hóa đơn

Bên bán và bên mua cần thực hiện lập biên bản để ghi nhận về việc mất hóa đơn đầu vào, cụ thể biên bản cần đáp ứng 3 yêu cầu sau:

– Thể hiện rõ trên biên bản sự việc ban mua làm mất hóa đơn đầu vào liên 2

– Thể hiện rõ trên biên bản thông tư liên 1 của bên bán đã khai, nộp thuế tháng nào

– Trên biên bản bên bán và bên mua ký và ghi rõ họ tên của người đại diện pháp luật hoặc người được ủy quyền; đồng thời đóng dấu lên Biên bản.

Bước 2: Bên bán sẽ chụp liên 1 của hóa đơn cho bên mua

Theo quy định, bên mua khi làm mất hóa đơn đầu vào liên 2 sẽ được sử dụng hóa đơn bản sao có chữ ký và đóng dấu của bên bán kèm theo biên bản việc mất hoặc cháy hỏng hóa đơn đã lập để làm chứng từ kế toán và kê khai thuế.

Theo đó để tạo điều kiện cho bên mua, bên bán sẽ chụp liên 1 của hóa đơn đã mất, ký và đóng dấu xác nhận theo quy định và gửi trên bên mua.

Bước 3: Bên mua lập báo cáo về việc mất hóa đơn để gửi cho bên mua

Để hoàn tất thủ tục xử lý tình trạng mất hóa đơn đầu vào, bên mua cần tiến hành lập báo cáo về việc mất hóa đơn sau đó gửi cho Cơ quan thuế.

Chỉ với 03 bước nêu trên, kế toán đã có thể xứ lý khi làm mất hóa đơn đầu vào mà chưa kê khai thuế. Tuy nhiên, đây chỉ là cách giải quyết nhất thời để tránh gặp phải tình trạng mất hay cháy hỏng hóa đơn thì doanh nghiệp nên chuyển đối sang sử dụng hóa đơn điện tử. Hóa đơn điện tử giúp kế toán doanh nghiệp quản lý, lưu trữ dữ liệu hóa đơn một cách bảo mật và an toàn. Đồng thời, kế toán có thể lập và gửi hóa đơn nhanh chóng đến khách hàng.

cac-buoc-xu-ly-tinh-huong-hoa-don-dau-vao-chua-ke-khai-thue

Trên đây Hóa đơn điện tử Easyinvoice đã giải đáp thắc mắc của nhiều đơn vị về xử lý thế nào khi hóa đơn đầu vào xuất sau hóa đơn đầu ra? Hy vọng những thông tin trên hữu ích với quý bạn đọc. Nếu còn câu hỏi khác cần được tư vấn, hỗ trợ vui lòng liên hệ với chúng tôi qua Hotline: 1900 56 56 53 – 1900 33 69 đội ngũ của chúng tôi sẽ giải đáp nhanh chóng và chi tiết nhất.

==========

Theo quy định tại Điều 89 Luật Quản lý thuế ngày 13 tháng 6 năm 2019, Điều 11 Nghị định 123/2020/NĐ-CP, Điều 1 Nghị định số 41/2022/NĐ-CP và Điều 8 Thông tư số 78/2021/TT-BTC, quy định việc sử dụng hóa đơn điện tử khởi tạo từ máy tính tiền có mã của cơ quan thuế 

SoftDreams ra mắt Phần mềm quản lý bán hàng EasyPos hỗ trợ Quý khách hàng trong nghiệp vụ sử dụng hóa đơn điện tử khởi tạo từ máy tính tiền. Nếu Quý khách hàng cần được tư vấn và hỗ trợ thêm, hãy liên hệ ngay cho đội ngũ chuyên nghiệp của SoftDreams, chúng tôi cam kết hỗ trợ khách hàng kịp thời 24/7 trong suốt quá trình sử dụng phần mềm.

EASYPOS – Phần mềm Quản lý bán hàng đáp ứng đầy đủ nghiệp vụ như:

  • Liên kết trực tiếp với cơ quan thuế
  • Tự động đồng bộ đơn hàng thành hoá đơn, chuyển dữ liệu lên cơ quan thuế theo thông tư 78/2021/TT-BTC
  • Cập nhật sớm nhất những chính sách mới của cơ quan thuế
  • Tạo và in đơn hàng ngay cả khi có hoặc không có kết nối mạng. 
  • Thiết lập mẫu vé in theo mong muốn của DN & HKD.
  • Tích hợp hệ sinh thái đa kênh như: Hóa đơn điện tử EasyInvoice, Phần mềm kế toán EasyBooks và chữ ký số EasyCA
  • Tự động thống kê báo cáo chi tiết về doanh thu, lợi nhuận, chi phí… mỗi ngày
  • Tự động hóa nghiệp vụ nhập liệu và lưu trữ thông tin đơn hàng

Đội ngũ nhân viên chuyên nghiệp hỗ trợ 24/7 kể cả ngày lễ tết.

ĐĂNG KÝ DÙNG THỬ PHẦN MỀM QUẢN LÝ BÁN HÀNG EASYPOS NGAY

Video giới thiệu Phần mềm quản lý bán hàng EasyPos

Để được tư vấn và hỗ trợ trực tiếp vui lòng liên hệ

Điện thoại: 1900 33 69 – 1900 56 56 53

Website: https://easyinvoice.vn/

Email: contact@softdreams.vn

Facebook: https://www.facebook.com/easyinvoice.vn

 

 

Phần Mềm Hóa Đơn Điện Tử

EASYINVOICE – TOP 1 PHẦN MỀM HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ KẾT NỐI THÀNH CÔNG VỚI TỔNG CỤC THUẾ

Product SKU: GTIN - Global Trade Item Number

Product Brand: Phần mềm kế toán EasyBoooks, Hóa đơn điện tử EasyInvoice

Product In-Stock: InStock

Tags:

Sử dụng ngay
Hóa đơn điện tử Easyinvoice

Tư vấn hóa đơn điện tử

0981 772 388

Hỗ trợ kỹ thuật & CSKH

1900 3369 1900 56 56 53 1900 57 57 54 (Nhánh 2)
1900 3369