Hủy Hóa Đơn Đầu Ra Đã Kê Khai Thuế Có Được Không? Mới 2023

Hủy hóa đơn đầu ra đã kê khai thuế có được không?

Bởi EasyInvoice.vn - 21/02/2023 18472 lượt xem

Hóa đơn đang được sử dụng ngày càng phổ biến đối với cả cá nhân , tổ chức. Hủy hóa đơn đầu ra đã kê khai thuế có được không? Một vấn đề đang được rất nhiều người quan tâm. Để tìm hiểu vấn đề này, cùng Hóa đơn điện tử EasyInvoice tìm hiểu qua bài viết sau đây.

huy-hoa-don-dau-ra-da-ke-khai-thue-co-duoc-khong

1. Hóa đơn đầu ra là gì?

Hóa đơn đầu vào là loại hóa đơn xuất hiện khi doanh nghiệp mua sắm hàng hóa, nguyên vật liệu, sử dụng dịch vụ, nhằm phục vụ mục đích sản xuất, kinh doanh. Về hình thức và nội dung, hóa đơn đầu vào vẫn giống như các hóa đơn thông thường khác. Thuật ngữ này được sử dụng để chỉ các khoản chi ra trong kế toán doanh nghiệp.

>>> Tìm hiểu ngay Hướng dẫn tạo đơn hàng trên phần mềm quản lý bán hàng EasyPos

>>>>> Bộ Chứng Từ Hóa Đơn Đầu Ra Gồm Những Gì

2. Vì sao phải hủy hóa đơn

Hủy hóa đơn được coi là nghiệp vụ cơ bản mà mọi kế toán đều phải biết để có thể sẵn sàng xử lý nếu hóa đơn xảy ra lỗi và cần phải tiến hành hủy. Tuy nhiên, dù là hủy hóa đơn điện tử hay chứng từ giấy thì lý do phải hủy hóa đơn cũng không chỉ bởi lỗi sai sót mà còn rất nhiều nguyên nhân khác.

Chi tiết về lý do hủy hóa đơn đã được Bộ Tài chính quy định rất rõ trong Khoản 2, Điều 29 của Thông tư 39/2014/TT-BTC:

  • Các hóa đơn đặt in khi bị in sai, in trùng hoặc in thừa đều phải hủy bỏ trước khi thanh lý hợp đồng đặt in hóa đơn.
  • Các tổ chức, doanh nghiệp, hộ, cá nhân có hóa đơn nếu không tiếp tục sử dụng thì phải thực hiện hủy hóa đơn. Theo đó, thời hạn hủy hóa đơn chậm nhất sẽ là 30 ngày, kể từ ngày thông báo với cơ quan thuế. Với trường hợp cơ quan thuế đã thông báo hóa đơn hết giá trị sử dụng thì các đơn vị kinh doanh phải hủy hóa đơn chậm nhất là mười 10 ngày, kể từ ngày cơ quan thuế thông báo hết giá trị sử dụng hoặc từ ngày tìm lại được hóa đơn đã mất.
  • Các loại hóa đơn đã lập của các đơn vị kế toán sẽ được hủy theo quy định của pháp luật về kế toán.

Ngoài ra, căn cứ Nghị định 119/2018/NĐ-CP, lý do hủy hóa đơn còn có thể là do hóa đơn đã hết thời hạn lưu trữ theo quy định của pháp luật kế toán, nếu không có quy định nào khác sẽ phải tiêu hủy.

Lưu ý rằng, các hóa đơn dù có lý do hủy hóa đơn nhưng nếu thuộc một số trường hợp đặc biệt dưới đây thì người dùng cần phải hết sức lưu ý, không được tự ý hủy hóa đơn:

  • Các hóa đơn là vật chứng của các vụ án thì tuyệt đối không hủy, phải tiến hành xử lý theo pháp luật, kể cả nó có nằm trong trường hợp quy định đơn phải hủy.
  • Các hóa đơn viết sai nhưng chưa kê khai thì chỉ cần lập biên bản thu hồi hóa đơn viết sai chứ không cần làm thủ tục hủy hóa đơn.
  • Các hóa đơn viết sai đã kê khai thì lập biên bản điều chỉnh hóa đơn viết sai và xuất hóa đơn mới chứ không cần hủy hóa đơn.

3. Quy định hủy hóa đơn đầu ra đã kê khai thuế

3.1 Quy định xử lý hóa đơn đã lập

Đối với các hóa đơn đã lập nhưng có sai sót thì tại Điều 20 của Thông tư số 39/2014/TT-BTC, Bộ Tài chính đã hướng dẫn cách xử lý như sau:

  • Với hóa đơn đã lập, chưa giao cho bên mua và phát hiện sai sót thì bên bán phải gạch chéo các liên, lưu giữ các hóa đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới.
  • Với hóa đơn đã lập, đã giao cho bên mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ; hoặc hóa đơn đã lập, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ cho bên mua song hai bên bán – mua chưa kê khai thuế, nếu phát hiện sai sót thì bên bán và bên mua phải lập biên bản thu hồi các liên của số hóa đơn đã lập sai, hủy bỏ hóa đơn sai sót. Đồng thời, bên bán phải gạch chéo các liên, lưu giữ hóa đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.
  • Với hóa đơn đã lập, đã giao cho bên mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, hai bên bán và mua đã kê khai thuế, nếu sau đó phát hiện sai sót thì cả bên bán và bên mua phải lập biên bản hoặc lập thỏa thuận bằng văn bản có ghi rõ sai sót. Đồng thời bên bán phải lập hóa đơn điều chỉnh ghi rõ tiêu thức sai cần điều chỉnh lại. Hóa đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).

huy-hoa-don-dau-ra-da-ke-khai-thue-co-duoc-khong

3.2 Quy định xử lý hóa đơn điện tử đã lập

Tại Điều 9, Thông tư số Thông tư số 32/2011/TT-BTC, Bộ Tài chính đã quy định xử lý hóa đơn điện tử đã lập nhưng có sai sót như sau:

  • Với các hóa đơn điện tử đã lập, đã gửi cho bên mua nhưng chưa giao hàng, chưa cung ứng dịch vụ, hai bên chưa kê khai, nếu phát hiện sai sót thì chỉ được phép hủy khi có sự đồng ý và xác nhận của cả hai bên. Việc hủy hóa đơn điện tử sẽ có hiệu lực theo đúng thời hạn do hai bên bán – mua đã thỏa thuận. Hóa đơn điện tử đã thỏa thuận bắt buộc phải lưu trữ nhằm phục vụ mục đích tra cứu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Bên bán phải lập hóa đơn mới theo đúng quy định.
  •  Với các hóa đơn đã lập, bên bán đã gửi cho bên mua, đã giao hàng, cung ứng dịch vụ, hai bên bán – mua đã kê khai, nếu phát hiện sau sót thì cả bên bán và nên mua phải lập văn bản thỏa thuận có đầy đủ chữ ký điện tử của các bên và tiến hành điều chỉnh sai sót. Hóa đơn điều chỉnh cần ghi rõ tiêu thức sai sót cần điều chỉnh và tuân thủ đúng quy định pháp luật về quản lý thuế và hóa đơn điện hành. Hóa đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).

Như vậy, căn cứ vào các quy định trên thì dù là hóa đơn giấy hay hóa đơn điện tử đều hoàn toàn không có thể hủy hóa đơn đã kê khai.

>>>>>>Có thể bạn quan tâm Kê khai dư hóa đơn đầu ra xử lý thế nào?

4. Trường hợp huỷ hoá đơn điện tử đã xuất, đã kê khai thuế GTGT đầu ra hoặc bên mua đã kê khai thuế GTGT đầu vào.

Đối với hoá đơn điện tử sau khi hai bên kê khai thuế GTGT mới phát hiện ra sai sót, hoặc bên mua trả lại một phần/toàn bộ hàng hóa đã mua thì thực hiện xử lý như sau:

  • Trường hợp phát hiện ra sai sót: Hai bên thực hiện ký văn bản thỏa thuận điện tử hoặc giấy; xuất hoá đơn điện tử điều chỉnh mới. Kế toán cần lưu ý tại Hoá đơn điều chỉnh giảm không được ghi số âm.
  • Trường hợp bên mua trả lại một phần/toàn bộ hàng hoá: Kế toán bên mua xuất hoá đơn trả lại hàng bán cho bên bán có ghi rõ “Hàng hoá trả lại cho người bán do sai quy cách, không đảm bảo chất lượng”.
  • Trường hợp người mua là đối tượng không có hoá đơn thì bên bán phải huỷ hoá đơn theo biên bản thoả thuận có ký xác nhận hai bên. Hoá đơn điện tử đã huỷ phải được lưu trữ phục vụ việc tra cứu.

Doanh nghiệp cần nắm vững những trường hợp hủy hóa đơn điện tử đã kê khai thuế GTGT đầu ra ở trên để có thể áp dụng cho doanh nghiệp khi cần trong trường hợp khi có sai sót.

huy-hoa-don-dau-ra-da-ke-khai-thue-co-duoc-khong

Trên đây Hóa đơn điện tử Easyinvoice đã giải đáp thắc mắc của nhiều đơn vị về hủy hóa đơn đầu ra đã kê khai thuế có được không? Hy vọng những thông tin trên hữu ích với quý bạn đọc. Nếu còn câu hỏi khác cần được tư vấn, hỗ trợ vui lòng liên hệ với chúng tôi qua Hotline: 1900 56 56 53 – 1900 33 69 đội ngũ của chúng tôi sẽ giải đáp nhanh chóng và chi tiết nhất.

==========

Theo quy định tại Điều 89 Luật Quản lý thuế ngày 13 tháng 6 năm 2019, Điều 11 Nghị định 123/2020/NĐ-CP, Điều 1 Nghị định số 41/2022/NĐ-CP và Điều 8 Thông tư số 78/2021/TT-BTC, quy định việc sử dụng hóa đơn điện tử khởi tạo từ máy tính tiền có mã của cơ quan thuế 

SoftDreams ra mắt Phần mềm quản lý bán hàng EasyPos hỗ trợ Quý khách hàng trong nghiệp vụ sử dụng hóa đơn điện tử khởi tạo từ máy tính tiền. Nếu Quý khách hàng cần được tư vấn và hỗ trợ thêm, hãy liên hệ ngay cho đội ngũ chuyên nghiệp của SoftDreams, chúng tôi cam kết hỗ trợ khách hàng kịp thời 24/7 trong suốt quá trình sử dụng phần mềm.

EASYPOS – Phần mềm Quản lý bán hàng đáp ứng đầy đủ nghiệp vụ như:

  • Liên kết trực tiếp với cơ quan thuế
  • Tự động đồng bộ đơn hàng thành hoá đơn, chuyển dữ liệu lên cơ quan thuế theo thông tư 78/2021/TT-BTC
  • Cập nhật sớm nhất những chính sách mới của cơ quan thuế
  • Tạo và in đơn hàng ngay cả khi có hoặc không có kết nối mạng. 
  • Thiết lập mẫu vé in theo mong muốn của DN & HKD.
  • Tích hợp hệ sinh thái đa kênh như: Hóa đơn điện tử EasyInvoice, Phần mềm kế toán EasyBooks và chữ ký số EasyCA
  • Tự động thống kê báo cáo chi tiết về doanh thu, lợi nhuận, chi phí… mỗi ngày
  • Tự động hóa nghiệp vụ nhập liệu và lưu trữ thông tin đơn hàng

Đội ngũ nhân viên chuyên nghiệp hỗ trợ 24/7 kể cả ngày lễ tết.

Video giới thiệu Phần mềm quản lý bán hàng EasyPos

Để được tư vấn và hỗ trợ trực tiếp vui lòng liên hệ

Điện thoại: 1900 33 69 – 1900 56 56 53

Website: https://easyinvoice.vn/

Email: contact@softdreams.vn

Facebook: https://www.facebook.com/easyinvoice.vn

 

Phần mềm hóa đơn điện tử

EASYINVOICE – TOP 1 PHẦN MỀM HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ KẾT NỐI THÀNH CÔNG VỚI TỔNG CỤC THUẾ

Product SKU: GTIN - Global Trade Item Number

Product Brand: Phần mềm kế toán EasyBoooks, Hóa đơn điện tử EasyInvoice

Product In-Stock: InStock

Editor's Rating:
5
Tags:

Sử dụng ngay
Hóa đơn điện tử Easyinvoice

Tư vấn hóa đơn điện tử

0981 772 388 0919 510 089
1900 3369