Tài Sản Thuê Tài Chính Có Trích Khấu Hao Không - Mới 2024

Tài Sản Thuê Tài Chính Có Trích Khấu Hao Không

Bởi EasyInvoice.vn - 13/06/2024 776 lượt xem
Đánh giá bài viết

Trong lĩnh vực tài chính kế toán, câu hỏi về việc tài sản thuê tài chính có trích khấu hao hay không luôn là một vấn đề quan trọng và nhận được nhiều sự quan tâm. Bài viết này của Phần mềm hóa đơn điện tử EasyInvoice sẽ giúp bạn hiểu rõ hơn về tài sản thuê tài chính có trích khấu hao không, mời quý bạn đọc cùng theo dõi.

tai-san-thue-tai-chinh-co-trich-khau-hao-khong

1. Tài sản thuê tài chính là gì?

Theo khoản 3, Điều 2 của Thông tư 45/2013/TT-BTC ngày 25/4/2013 về Hướng dẫn chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định có giải thích về tài sản thuê tài chính như sau:

“Tài sản cố định thuê tài chính: Là những TSCĐ mà doanh nghiệp thuê của công ty cho thuê tài chính. Khi kết thúc thời hạn thuê, bên thuê được quyền lựa chọn mua lại tài sản thuê hoặc tiếp tục thuê theo các điều kiện đã thỏa thuận trong hợp đồng thuê tài chính. Tổng số tiền thuê một loại tài sản quy định tại hợp đồng thuê tài chính ít nhất phải tương đương với giá trị của tài sản đó tại thời điểm ký hợp đồng.
Mọi TSCĐ đi thuê nếu không thoả mãn các quy định nêu trên được coi là tài sản cố định thuê hoạt động.”

Tim hiểu ngay: Tài Sản Cố Định Thuê Tài Chính Là Gì?

2. Tài sản thuê tài chính xác định thời gian khấu hao như thế nào?

tai-san-thue-tai-chinh-xac-dinh-thoi-gian-khau-hao-nhu-the-nao

Về việc trích khấu hao TSCĐ thuê tài chính vẫn áp dụng theo quy định tại Thông tư 45/2013/TT-BTC hướng dẫn chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành.

Căn cứ Khoản 6 Điều 9 Thông tư 45/2013/TT-BTC hướng dẫn chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành quy định về nguyên tác khấu hao tài sản cố định (TSCĐ) thì doanh nghiệp thuê TSCĐ theo hình thức thuê tài chính (gọi tắt là TSCĐ thuê tài chính) phải trích khấu hao TSCĐ đi thuê như TSCĐ thuộc sở hữu của doanh nghiệp theo quy định hiện hành. Trường hợp ngay tại thời điểm khởi đầu thuê tài sản, doanh nghiệp thuê TSCĐ thuê tài chính cam kết không mua lại tài sản thuê trong hợp đồng thuê tài chính, thì doanh nghiệp đi thuê được trích khấu hao TSCĐ thuê tài chính theo thời hạn thuê trong hợp đồng.

Như vậy, thời gian trích khấu hao của TSCĐ thuê tài chính sẽ có 2 trường hợp:

– Trường hợp 1: Nếu doanh nghiệp không cam kết ngay từ đầu không mua lại tài sản thì phải thực hiện trích khấu hao tài sản theo quy định hiện hành như TSCĐ thuộc sở hữu của mình.

– Trường hợp 2: Nếu doanh nghiệp cam kết ngay từ đầu là mua lại tài sản thì doanh nghiệp đi thuê được trích khấu hao TSCĐ thuê tài chính theo thời hạn thuê trong hợp đồng.

Đối với trường hợp 1, đơn vị xác định thời gian khấu hao theo hướng dẫn tại Điều 10, 11 Thông tư 45/2013/TT-BTC hướng dẫn chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành, cụ thể:

Đối với tài sản cố định hữu hình:

  1. Đối với tài sản cố định còn mới (chưa qua sử dụng), doanh nghiệp phải căn cứ vào khung thời gian trích khấu hao tài sản cố định quy định tại Phụ lục 1 ban hành kèm theo Điều 10,11 Thông tư 45/2013/TT-BTC để xác định thời gian trích khấu hao của tài sản cố định.
  2. Đối với tài sản cố định đã qua sử dụng, thời gian trích khấu hao của tài sản cố định được xác định như sau:
Thời gian trích khấu hao của TSCĐ  

=

Giá trị hợp lý của TSCĐ  

x

Thời gian trích khấu hao của TSCĐ mới cùng loại xác định theo Phụ lục 1 (ban hành kèm theo Thông tư này)
Giá bán của TSCĐ cùng loại mới 100% (hoặc của TSCĐ tương đương trên thị trường)

Trong đó: Giá trị hợp lý của TSCĐ là giá mua hoặc trao đổi thực tế (trong trường hợp mua bán, trao đổi), giá trị còn lại của TSCĐ hoặc giá trị theo đánh giá của tổ chức có chức năng thẩm định giá (trong trường hợp được cho, được biếu, được tặng, được cấp, được điều chuyển đến) và các trường hợp khác.

doi-voi-tai-san-co-dinh-huu-hinh

Tìm hiểu thêm: Hướng Dẫn Cách Tính Thuế Và Cách Kê Khai Thuế Cho Thuê tài Sản

Đối với tài sản cố định vô hình:

– Doanh nghiệp tự xác định thời gian trích khấu hao của tài sản cố định vô hình nhưng tối đa không quá 20 năm.

– Đối với TSCĐ vô hình là giá trị quyền sử dụng đất có thời hạn, quyền sử dụng đất thuê, thời gian trích khấu hao là thời gian được phép sử dụng đất của doanh nghiệp.

– Đối với TSCĐ vô hình là quyền tác giả, quyền sở hữu trí tuệ, quyền đối với giống cây trồng, thì thời gian trích khấu hao là thời hạn bảo hộ được ghi trên văn bằng bảo hộ theo quy định (không được tính thời hạn bảo hộ được gia hạn thêm).

3. Quy định về cho thuê, cầm cố, thế chấp, nhượng bán và thanh lý tài sản cố định thuê tài chính

Việc cho thuê, cầm cố, thế chấp, nhượng bán và thanh lý tài sản cố định thuê tài chính theo điểm b khoản 2 Điều 8 Thông tư 45/2013/TT-BTC như sau:

– Doanh nghiệp đi thuê phải theo dõi, quản lý, sử dụng tài sản cố định đi thuê như tài sản cố định thuộc sở hữu của doanh nghiệp và phải thực hiện đầy đủ các nghĩa vụ đã cam kết trong hợp đồng thuê tài sản cố định.

– Doanh nghiệp cho thuê, với tư cách là chủ đầu tư, phải theo dõi và thực hiện đúng các quy định trong hợp đồng cho thuê tài sản cố định.

quy-dinh-ve-cho-thue-cam-co-the-chap-nhuong-ban-va-thanh-ly-tai-san-co-dinh-thue-tai-chinh

Có thể bạn quan tâm: Thu Hộ, Chi Hộ Có Phải Xuất Hóa Đơn Không?

Trên đây Phần mềm hóa đơn điện tử EasyInvoice đã cung cấp thông tin về Thu Hộ, Chi Hộ Có Phải Xuất Hóa Đơn Không?. Hy vọng những thông tin trên hữu ích với quý bạn đọc. Nếu còn câu hỏi khác cần được tư vấn, hỗ trợ vui lòng liên hệ với chúng tôi qua Hotline: 0981 772 388 – 1900 33 69 đội ngũ của chúng tôi sẽ giải đáp nhanh chóng và chi tiết nhất.

Quý anh/chị quan tâm và trải nghiệm miễn phí EasyInvoice có thể đăng ký tại đây:

==========

Theo quy định tại Điều 89 Luật Quản lý thuế ngày 13 tháng 6 năm 2019, Điều 11 Nghị định 123/2020/NĐ-CP, Điều 1 Nghị định số 41/2022/NĐ-CP và Điều 8 Thông tư số 78/2021/TT-BTC, quy định việc sử dụng hóa đơn điện tử khởi tạo từ máy tính tiền có mã của cơ quan thuế 

SoftDreams ra mắt Phần mềm quản lý bán hàng EasyPos hỗ trợ Quý khách hàng trong nghiệp vụ sử dụng hóa đơn điện tử khởi tạo từ máy tính tiền. Nếu Quý khách hàng cần được tư vấn và hỗ trợ thêm, hãy liên hệ ngay cho đội ngũ chuyên nghiệp của SoftDreams, chúng tôi cam kết hỗ trợ khách hàng kịp thời 24/7 trong suốt quá trình sử dụng phần mềm.

EASYPOS – Phần mềm Quản lý bán hàng đáp ứng đầy đủ nghiệp vụ như:

  • Liên kết trực tiếp với cơ quan thuế
  • Tự động đồng bộ đơn hàng thành hoá đơn, chuyển dữ liệu lên cơ quan thuế theo thông tư 78/2021/TT-BTC
  • Cập nhật sớm nhất những chính sách mới của cơ quan thuế
  • Tạo và in đơn hàng ngay cả khi có hoặc không có kết nối mạng. 
  • Thiết lập mẫu vé in theo mong muốn của DN & HKD.
  • Tích hợp hệ sinh thái đa kênh như: Hóa đơn điện tử EasyInvoice, Phần mềm kế toán EasyBooks và chữ ký số EasyCA
  • Tự động thống kê báo cáo chi tiết về doanh thu, lợi nhuận, chi phí… mỗi ngày
  • Tự động hóa nghiệp vụ nhập liệu và lưu trữ thông tin đơn hàng

Đăng ký dùng thử EasyPos ngay!

Để được tư vấn và hỗ trợ trực tiếp vui lòng liên hệ

Điện thoại: 0981 772 388 – 1900 33 69

Website: https://easyinvoice.vn/

Email: contact@softdreams.vn

Facebook: https://www.facebook.com/easyinvoice.vn

Tags:

Sử dụng ngay
Hóa đơn điện tử Easyinvoice

Tư vấn hóa đơn điện tử

0981 772 388

Hỗ trợ kỹ thuật & CSKH

1900 3369 1900 56 56 53 1900 57 57 54 (Nhánh 2)
1900 3369