Hợp Đồng Giao Khoán Có Phải Xuất Hóa Đơn?

Hợp Đồng Giao Khoán Có Phải Xuất Hóa Đơn

Bởi EasyInvoice.vn - 09/12/2022 496 lượt xem

Việc thuê khoán công việc là nhu cầu thực tế của doanh nghiệp. Hiện nay nhiều đơn vị còn vướng mắc hợp đồng giao khoán có phải xuất hóa đơn? Hay dùng chứng từ, hóa đơn nào áp dụng cho trường hợp ký kết hợp đồng giao khoán với cá nhân hay với đại diện cá nhân cung cấp dịch vụ. Cùng Hóa đơn điện tử Easyinvoice theo dõi bài viết dưới đây để hiểu thêm về vấn đề này.

hop-dong-giao-khoan-co-phai-xuat-hoa-don

1. Hợp đồng giao khoán là gì?

Hợp đồng giao khoán là sự thỏa thuận của 02 bên, theo đó, bên nhận khoán sẽ có nghĩa vụ hoàn thành công việc nhất định theo yêu cầu của bên giao khoán. Sau khi đã hoàn thành, bên nhận khoán phải bàn giao kết quả công việc cho bên giao khoán, và bên giao khoán có trách nhiệm trả thù lao cho bên nhận khoán theo đúng thỏa thuận.

Thông thường, công việc thỏa thuận trong hợp đồng giao khoán có tính chất thời vụ, ngắn hạn, không mang tính lâu dài.

Hợp đồng giao khoán làm 02 loại: là hợp đồng giao khoán toàn bộ và hợp đồng giao khoán từng phần. Cụ thể:

  • Hợp đồng giao khoán toàn bộ: Bên giao khoán bàn giao toàn bộ chi phí, bao gồm chi phí nhân công, chi phí vật chất có liên quan để hoàn thành công việc và lợi nhuận từ việc nhận khoán cho bên nhận.
  • Hợp đồng giao khoán từng phần: Bên giao khoán trả tiền khấu hao công cụ lao động và tiền công lao động. Người nhận tự lo công cụ lao động.

>>>>>>>>>> Tìm hiểu chi tiết: Hợp Đồng Giao Khoán Là Gì?

2. Hợp đồng giao khoán có phải xuất hóa đơn

Đối với cá nhân có đăng ký kinh doanh:

Đối với cá nhân có đăng ký kinh doanh (nộp thuế theo phương pháp khoán) ký hợp đồng giao khoán, căn cứ Điều 2 Thông tư 92/2015/TT-BTC thì cá nhân kinh doanh nhận thu nhập phải xuất hóa đơn tính thuế GTGT, thuế TNCN theo tỷ lệ như sau:

  • Phân phối, cung cấp hàng hóa: Tỷ lệ thuế giá trị gia tăng là 1 %; tỷ lệ thuế thu nhập cá nhân là 0,5%.
  • Dịch vụ, xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu: Tỷ lệ thuế giá trị gia tăng là 5%; tỷ lệ thuế thu nhập cá nhân là 2%.

Lưu ý: Theo Thông tư 92/2015/TT-BTC thì cá nhân kinh doanh (hoặc 1 đại diện nhóm kinh doanh) có mức doanh thu trong năm từ 100 triệu đồng trở xuống không phải nộp thuế GTGT, không phải nộp thuế TNCN.

>>>>>>>>>>> Xem thêm: Hợp Đồng Giao Khoán Có Phải Đóng Thuế TNCN Không?

hop-dong-giao-khoan-co-phai-xuat-hoa-don-khong

Đối với cá nhân không đăng ký kinh doanh:

Cá nhân không ký hợp đồng lao động (như hoa hồng đại lý bán hàng, hoa hồng môi giới, thù lao Hội đồng quản trị doanh nghiệp …) hoặc ký hợp đồng lao động dưới 03 tháng có thu nhập từ 02 triệu đồng/người/lần trở lên, thì theo khoản i Điều 25 Thông tư số 111/2013/TT-BTC :

  • Tổ chức trả thu nhập khấu trừ 10% tổng thu nhập phần thuế TNCN trước khi trả thu nhập. Tổ chức trả thu nhập kê khai và nộp 10% thuế của cá nhân theo quy định.
  • Hoặc, lập bản cam kết (mẫu 02/CK-TNCN) thì không khấu trừ 10% nếu ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế.

Lưu ý:

Cá nhân lập bản cam kết chỉ khi đã có mã số thuế, chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính trung thực của bản cam kết. Cuối năm, tổ chức trả thu nhập phải tổng hợp danh sách thu nhập của những cá nhân chưa đến mức khấu trừ thuế nộp cho cơ quan thuế.

Tổ chức trả thu nhập không phải đóng BHXH cho người nhận khoán, căn cứ chứng từ trên (chứng từ chi, bản cam kết …) để hạch toán chi phí; bên nhận thu nhập không phải xuất hóa đơn.

>>>>>>>>>>> Tìm hiểu ngay: Phương Pháp Hủy Hóa Đơn Điện Tử Khi Giải Thể Doanh Nghiệp

3. Mẫu hợp đồng giao khoán

Hình thức của hợp đồng giao khoán cần tuân thủ quy định của pháp luật về hợp đồng dân sự nói chung, có thể được xác lập bằng văn bản, bằng lời nói hoặc bằng hành vi cụ thể.

Tuy nhiên, văn bản luôn là hình thức chắc chắn, khuyến khích các bên lựa chọn nhất vì nó ghi nhận rõ ràng thỏa thuận của các bên và là cơ sở cho việc giải quyết các tranh chấp phát sinh sau này (nếu có).

Bạn có thể tham khảo mẫu hợp đồng giao khoán dưới đây:

mau-hop-dong-giao-khoan

mau-hop-dong-giao-khoan-2

Trên đây Hóa đơn điện tử Easyinvoice đã giải đáp thắc mắc của nhiều đơn vị về hợp đồng giao khoán có phải xuất hóa đơn không. Hy vọng những thông tin trên hữu ích với quý bạn đọc. Nếu còn câu hỏi khác cần được tư vấn, hỗ trợ vui lòng liên hệ với chúng tôi qua Hotline: 1900 56 56 53 – 1900 33 69 đội ngũ của chúng tôi sẽ giải đáp nhanh chóng và chi tiết nhất.

==========

Từ ngày 01/07/2022 theo Nghị định 123, Thông tư 78.các tổ chức, doanh nghiệp, cá nhân chính thức ngừng việc sử dụng chứng từ khấu trừ giấy do cơ quan Thuế cấp và chứng từ tự in theo quy định tại Thông tư 37 và chuyển đổi sang sử dụng chứng từ khấu trừ thuế TNCN điện tử 

SoftDreams ra mắt Phần mềm kê khai EASYPIT Hỗ trợ nghiệp vụ kê khai Thuế TNCN theo quy định bắt buộc của pháp luật. Nếu bạn cần được tư vấn và hỗ trợ thêm, hãy liên hệ ngay cho đội ngũ chuyên môn của SoftDreams, chúng tôi cam kết hỗ trợ khách hàng kịp thời 24/7 trong suốt quá trình sử dụng phần mềm.

EASYPIT – Phần mềm kê khai đáp ứng đầy đủ nghiệp vụ lập Chứng từ khấu trừ thuế TNCN điện tử

  • Liên kết trực tiếp với cơ quan thuế
  • Đáp ứng đầy đủ chứng từ khấu trừ thuế TNCN điện tử theo Nghị định 123/2020/NĐ-CP, Thông tư 78/2021/TT-BTC và Thông tư 37/2010/TT-BTC
  • Cập nhật sớm nhất những chính sách mới của cơ quan thuế
  • Tiết kiệm 80% thời gian nhập liệu, đảm bảo việc nộp chứng từ đúng hạn
  • Tích hợp phần mềm hóa đơn điện tử EasyInvoice, phần mềm kế toán Easybooks và chữ ký số EasyCA
  • Hỗ trợ báo cáo theo yêu cầu riêng của khách hàng
  • Tự động hóa nghiệp vụ nhập liệu và lưu trữ chứng từ
  • Đội ngũ nhân viên chuyên nghiệp hỗ trợ 24/7 kể cả ngày lễ tết.

ĐĂNG KÝ DÙNG THỬ: PHẦN MỀM KÊ KHAI EASYPIT

Video giới thiệu chứng từ khấu trừ thuế TNCN EASYPIT

Để được tư vấn và hỗ trợ trực tiếp vui lòng liên hệ

Điện thoại: 1900 33 69 – 1900 56 56 53

Website: https://easyinvoice.vn/

Email: contact@softdreams.vn

Facebook: https://www.facebook.com/easyinvoice.vn

Tags:

Sử dụng ngay
Hóa đơn điện tử Easyinvoice

Tư vấn hóa đơn điện tử

0981 772 388 0919 510 089
1900 3369