Hợp Đồng Giao Khoán Có Phải Đóng Thuế TNCN Không? Mới 2023

Hợp Đồng Giao Khoán Có Phải Đóng Thuế TNCN Không?

Bởi EasyInvoice.vn - 06/12/2022 606 lượt xem

Hợp đồng giao khoán là một trong những hình thức được nhiều doanh nghiệp sử dụng. Vậy hợp đồng giao khoán có phải đóng thuế TNCN không? Cùng Hóa đơn điện tử Easyinvoice tìm hiểu ngay trong bài viết dưới đây.

hop-dong-giao-khoan-co-phai-dong-thue-tncn-khong

1. Hợp đồng giao khoán là gì?

Hợp đồng giao khoán là sự thỏa thuận của 02 bên, theo đó, bên nhận khoán sẽ có nghĩa vụ hoàn thành công việc nhất định theo yêu cầu của bên giao khoán. Sau khi đã hoàn thành, bên nhận khoán phải bàn giao kết quả công việc cho bên giao khoán, và bên giao khoán có trách nhiệm trả thù lao cho bên nhận khoán theo đúng thỏa thuận.

Thông thường, công việc thỏa thuận trong hợp đồng giao khoán có tính chất thời vụ, ngắn hạn, không mang tính lâu dài.

Hợp đồng giao khoán làm 02 loại: là hợp đồng giao khoán toàn bộ và hợp đồng giao khoán từng phần. Cụ thể:

  • Hợp đồng giao khoán toàn bộ: Bên giao khoán bàn giao toàn bộ chi phí, bao gồm chi phí nhân công, chi phí vật chất có liên quan để hoàn thành công việc và lợi nhuận từ việc nhận khoán cho bên nhận.
  • Hợp đồng giao khoán từng phần: Bên giao khoán trả tiền khấu hao công cụ lao động và tiền công lao động. Người nhận tự lo công cụ lao động.

>>>>>>>>>> Tìm hiểu thêm: Phương Pháp Hủy Hóa Đơn Điện Tử Khi Giải Thể Doanh Nghiệp

2. Các trường hợp áp dụng hợp đồng giao khoán là gì?

Có 2 trường hợp áp dụng hợp đồng khoán việc bao gồm: 

(1) Khoán trọn gói: Bên giao khoán, khoán toàn bộ cho bên nhận khoán các chi phí, bao gồm chi phí vật liệu; chi phí nhân công; chi phí công cụ lao động có liên quan để hoàn thành công việc. 

Bên giao khoán trả cho người nhận khoán một khoản tiền bao gồm: Chi phí nguyên liệu, vật liệu; chi phí nhân công; chi phí công cụ lao động, lợi nhuận phát sinh từ việc nhận khoán. 

(2) Khoán nhân công: Người nhận khoán phải tự bảo đảm công cụ lao động để hoàn thành công việc. Người giao khoán trả cho người nhận một khoản tiền công lao động, trong đó đã bao gồm tiền khấu hao công cụ lao động. 

3. Hợp đồng giao khoán có phải đóng thuế TNCN không?

Quy định tại Điểm i, Khoản 1, Điều 25, Thông tư 111/2013/TT-BTC ngày 15/08/2013 của Bộ Tài chính: 

“Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.”

Quy định tại Điểm c, d, Khoản 2, Điều 2, Thông tư số 111/2013/TT-BTC như sau:

“c) Tiền thù lao nhận được dưới các hình thức như: tiền hoa hồng đại lý bán hàng hóa, tiền hoa hồng môi giới; tiền tham gia các đề tài nghiên cứu khoa học, kỹ thuật; tiền tham gia các dự án, đề án; tiền nhuận bút theo quy định của pháp luật về chế độ nhuận bút; tiền tham gia các hoạt động giảng dạy; tiền tham gia biểu diễn văn hoá, nghệ thuật, thể dục, thể thao; tiền dịch vụ quảng cáo; tiền dịch vụ khác, thù lao khác.

d) Tiền nhận được từ tham gia hiệp hội kinh doanh, hội đồng quản trị doanh nghiệp, ban kiểm soát doanh nghiệp, ban quản lý dự án, hội đồng quản lý, các hiệp hội, hội nghề nghiệp và các tổ chức khác.”

>>>>>>>>>> Hướng dẫn: Cách tính thuế TNCN lũy tiến

hop-dong-giao-khoan

Trường hợp cá nhân chỉ có thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo mức nêu trên nhưng tổng thu nhập chịu thuế ước tính sau khi giảm trừ gia cảnh chưa đến mức chịu thuế, thì cá nhân làm cam kết theo mẫu 02/CK-TNCN (Ban hành kèm Thông tư 92), gửi tới  tổ chức trả thu nhập làm căn cứ để tạm thời chưa khấu trừ thuế TNCN.

Căn cứ vào cam kết của cá nhân đó, tổ chức trả thu nhập không khấu trừ thuế. Kết thúc năm tính thuế, tổ chức trả thu nhập  nộp cho Cơ quan thuế danh sách tổng hợp các cá nhân có thu nhập chưa đến mức khấu trừ thuế.

Cá nhân làm cam kết chịu toàn bộ trách nhiệm về bản cam kết của mình. Nếu phát hiện gian lận sẽ bị xử phạt theo quy định của Luật quản lý thuế. Tại thời điểm làm cam kết, cá nhân làm cam kết sẽ phải đăng ký thuế và có mã số thuế.

Như vậy, khi ký hợp đồng giao khoán, sẽ xuất hiện 2 trường hợp như sau:

  • Trường hợp tổng thu nhập dưới 2 triệu đồng/lần thì khi chi trả, doanh nghiệp cần các giấy tờ: Hợp đồng giao khoán, biên bản nghiệm thu, chứng từ thanh toán, bản CMND/CCCD photo của cá nhân, và không cần làm cam kết theo mẫu 02/CK-TNCN thì chưa phải nộp thuế TNCN.
  • Trường hợp tổng thu nhập từ 2 triệu đồng/lần trở lên, khi chi trả tiền công, doanh nghiệp khấu trừ 10% thuế TNCN trên tổng thu nhập trước khi chi trả cho NLĐ. Ngoài các giấy tờ trên, phải nộp thêm chứng từ kê khai và nộp thuế TNCN.

Các khoản hỗ trợ với hợp đồng trên phải chịu thuế TNCN. Nếu tạm thời chưa muốn khấu trừ ngay 10% thuế TNCN, thì doanh nghiệp yêu cầu cá nhân làm bản cam kết theo mẫu 02/CK-TNCN.

>>>>>>>>>>> Xem thêm: Tìm Hiểu Hóa Đơn Trực Tiếp

so-sanh-hop-dong-giao-khoan-voi-hop-dong-lao-dong

4. So sánh hợp đồng giao khoán với hợp đồng lao động

Hợp đồng lao động là sự thỏa thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động về công việc có trả lương, quyền và nghĩa vụ của các bên trong quan hệ lao động, điều kiện, môi trường làm việc…

Có 2 điểm khác biệt lớn giữa hợp đồng giao khoán và hợp đồng lao động như sau:

  • Hợp đồng lao động thì người lao động chỉ cần dùng sức lao động của mình để hoàn thành công việc do người sử dụng lao động giao và nhận tiền lương. Còn hợp đồng khoán việc là người nhận giao khoán phải bỏ toàn bộ (một phần) vật chất, sức lao động để hoàn thành công việc, và nhận phần tiền công của mình.
  • Tính chất công việc: Hợp đồng giao khoán chỉ mang tính thời vụ, không ổn định, không lâu dài. Hợp đồng lao động thường áp dụng với công việc mang tính chất ổn định, lâu dài trong một khoảng thời gian nhất định, khi hết thời hạn hợp đồng, sẽ thực hiện gia hạn hợp đồng trong sự thỏa thuận của 2 bên.

>>>>>>>>>> Hướng dẫn: Hạch Toán Thuế TNCN

Qua bài viết trên, hy vọng quý bạn đọc đã có câu trả lời chi tiết cho câu hỏi hợp đồng giao khoán có phải đóng thuế TNCN không. Nếu còn câu hỏi khác cần được tư vấn, hỗ trợ vui lòng liên hệ với chúng tôi qua Hotline: 1900 56 56 53 – 1900 33 69 đội ngũ của chúng tôi sẽ giải đáp nhanh chóng và chi tiết nhất.

==========

Từ ngày 01/07/2022 theo Nghị định 123, Thông tư 78.các tổ chức, doanh nghiệp, cá nhân chính thức ngừng việc sử dụng chứng từ khấu trừ giấy do cơ quan Thuế cấp và chứng từ tự in theo quy định tại Thông tư 37 và chuyển đổi sang sử dụng chứng từ khấu trừ thuế TNCN điện tử 

SoftDreams ra mắt Phần mềm kê khai EASYPIT Hỗ trợ nghiệp vụ kê khai Thuế TNCN theo quy định bắt buộc của pháp luật. Nếu bạn cần được tư vấn và hỗ trợ thêm, hãy liên hệ ngay cho đội ngũ chuyên môn của SoftDreams, chúng tôi cam kết hỗ trợ khách hàng kịp thời 24/7 trong suốt quá trình sử dụng phần mềm.

EASYPIT – Phần mềm kê khai đáp ứng đầy đủ nghiệp vụ lập Chứng từ khấu trừ thuế TNCN điện tử

  • Liên kết trực tiếp với cơ quan thuế
  • Đáp ứng đầy đủ chứng từ khấu trừ thuế TNCN điện tử theo Nghị định 123/2020/NĐ-CP, Thông tư 78/2021/TT-BTC và Thông tư 37/2010/TT-BTC
  • Cập nhật sớm nhất những chính sách mới của cơ quan thuế
  • Tiết kiệm 80% thời gian nhập liệu, đảm bảo việc nộp chứng từ đúng hạn
  • Tích hợp phần mềm hóa đơn điện tử EasyInvoice, phần mềm kế toán Easybooks và chữ ký số EasyCA
  • Hỗ trợ báo cáo theo yêu cầu riêng của khách hàng
  • Tự động hóa nghiệp vụ nhập liệu và lưu trữ chứng từ
  • Đội ngũ nhân viên chuyên nghiệp hỗ trợ 24/7 kể cả ngày lễ tết.

ĐĂNG KÝ DÙNG THỬ: PHẦN MỀM KÊ KHAI EASYPIT

Video giới thiệu chứng từ khấu trừ thuế TNCN EASYPIT

Để được tư vấn và hỗ trợ trực tiếp vui lòng liên hệ

Điện thoại: 1900 33 69 – 1900 56 56 53

Website: https://easyinvoice.vn/

Email: contact@softdreams.vn

Facebook: https://www.facebook.com/easyinvoice.vn

Tags:

Sử dụng ngay
Hóa đơn điện tử Easyinvoice

Tư vấn hóa đơn điện tử

0981 772 388 0919 510 089
1900 3369