Hóa đơn đầu vào chưa thanh toán có được hoàn thuế không?

Hóa đơn đầu vào chưa thanh toán có được hoàn thuế không?

Bởi EasyInvoice.vn - 07/10/2021 46 lượt xem

Hóa đơn đầu vào chưa thanh toán có được hoàn thuế không là thắc mắc của không ít doanh nghiệp cần nộp thuế. Bài viết dưới đây sẽ giúp các doanh nghiệp giải đáp chi tiết câu hỏi này theo đúng thông tư hiện hành. 

>>> Xem thêm nhiều thông tin hữu ích tại đấy:

1. Hóa đơn đầu vào chưa thanh toán do mua hàng trả chậm 

a) Ngày kê khai thuế đến trước ngày thanh toán hóa đơn đầu vào 

Theo điều 1, khoản 10, Thông tư 26/2015/TT-BTC và điều 15 (đã được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/8/2014 và thông tư số 151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014 của Bộ Tài chính) cho biết:

“c) Đối với hàng hoá, dịch vụ mua trả chậm, trả góp có giá trị hàng hoá, dịch vụ mua từ hai mươi triệu đồng trở lên, cơ sở kinh doanh căn cứ vào hợp đồng mua hàng hoá, dịch vụ bằng văn bản, hoá đơn giá trị gia tăng và chứng từ thanh toán qua ngân hàng của hàng hoá, dịch vụ mua trả chậm, trả góp để kê khai, khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào. Trường hợp chưa có chứng từ thanh toán qua ngân hàng do chưa đến thời điểm thanh toán theo hợp đồng thì cơ sở kinh doanh vẫn được kê khai, khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào.”

Do đó, những hóa đơn doanh nghiệp chưa thanh toán do trả chậm vẫn được kê khai thuế GTGT đầu vào nếu hàng hóa đó chưa đến ngày thanh toán như trong hợp đồng thỏa thuận. 

b) Đến thời điểm thanh toán hóa đơn nhưng doanh nghiệp vẫn chưa nhận được chứng từ thanh toán qua ngân hàng 

Thông tư 26/2015/TT-BTC tại Điều 1, Khoản 10 quy định như sau:

“Trường hợp khi thanh toán, cơ sở kinh doanh không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì cơ sở kinh doanh phải kê khai, điều chỉnh giảm số thuế GTGT đã được khấu trừ đối với phần giá trị hàng hóa, dịch vụ không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng vào kỳ tính thuế phát sinh việc thanh toán bằng tiền mặt (kể cả trong trường hợp cơ quan thuế và các cơ quan chức năng đã có quyết định thanh tra, kiểm tra kỳ tính thuế có phát sinh thuế GTGT đã kê khai, khấu trừ).”

Căn cứ theo thông tư trên, doanh nghiệp phải kê khai điều chỉnh giảm số thuế GTGT được khấu trừ đối với phần giá trị hàng hóa, dịch vụ không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng. 

Hóa đơn đầu vào chưa thanh toán có được hoàn thuế không?

2. Cơ sở kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thuế giá trị gia tăng

Thông tư 219/2013/TT-BTC tại Điều 18, Khoản 1 quy định đối tượng được hoàn thuế GTGT như sau:

“1. Cơ sở kinh doanh nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ thuế nếu có số thuế GTGT đầu vào chưa được khấu trừ hết trong tháng (đối với trường hợp kê khai theo tháng) hoặc trong quý (đối với trường hợp kê khai theo quý) thì được khấu trừ vào kỳ tiếp theo; trường hợp lũy kế sau ít nhất mười hai tháng tính từ tháng đầu tiên hoặc sau ít nhất bốn quý tính từ quý đầu tiên phát sinh số thuế GTGT đầu vào chưa được khấu trừ hết mà vẫn còn số thuế GTGT đầu vào chưa được khấu trừ hết thì cơ sở kinh doanh được hoàn thuế.”

Vậy, doanh nghiệp được hoàn thuế giá trị gia tăng khi doanh nghiệp có số thuế giá trị gia tăng lũy kế sau ít nhất mười hai tháng tính từ tháng đầu tiên hoặc sau ít nhất bốn quý tính từ quý đầu tiên phát sinh số thuế GTGT đầu vào chưa được khấu trừ hết thì cơ sở kinh doanh được hoàn thuế mà không phụ thuộc trong đó có số thuế GTGT của hàng hóa chưa thanh toán hoặc đã thanh toán tiền hàng.

Trên đây là giải đáp của Easyinvoice về câu hỏi ”hóa đơn đầu vào chưa thanh toán có được hoàn thuế không?” Hy vọng bài viết này đã cung cấp cho bạn đọc nhiều thông tin hữu ích. Chúc bạn đọc có ngày làm việc hiệu quả!

Mọi thông tin chi tiết về phần mềm lữu trữ hóa đơn đầu vào EasyInvoice vui lòng liên hệ đến số Hotline: 0981 772 388 – 1900 56 56 53 để được tư vấn và hỗ trợ miễn phí.

hóa đơn đầu vào easyin

Đặc biệt, đội ngũ chuyên môn của EasyIN cam kết hỗ trợ khách hàng kịp thời 24/7 trong suốt quá trình sử dụng phần mềm.

Dùng thử phần mềm quản lý và lưu trữ hóa đơn đầu vào EasyIN >>> TẠI ĐÂY <<<

———————

LIÊN HỆ ĐỂ ĐƯỢC HỖ TRỢ NGAY VỀ SẢN PHẨM

Hotline: 0981 772 388 – 1900 56 56 53

Email: contact@softdreams.vn

Website: easyinvoice.vn

Facebook: Phần mềm hóa đơn điện tử – EasyInvoice

Tags:

Sử dụng ngay
Hóa đơn điện tử Easyinvoice

Tư vấn hóa đơn điện tử

0981 772 388 0919 510 089

Hỗ trợ kỹ thuật & CSKH

1900 56 56 53 0961 949 5881900 57 57 54 (Nhánh 2)
0981 772 388