Phụ cấp điện thoại có tính thuế tncn - Mới nhất năm 2023

Phụ cấp điện thoại có tính thuế tncn

Bởi EasyInvoice.vn - 10/01/2023 720 lượt xem

Thuế tncn được phát sinh trong nghĩa vụ của người lao động.Thuế được tính trên tiền lương, tiền công nhận được trong hoạt động nghề nghiệp.Thông thường người lao động nhận được phụ cấp điện thoại trong công việc. Nhiều người lao động vẫn còn đang băn khoăn rằng phụ cấp điện thoại có tính thuế tncn không. Bài viết dưới đây của  Hóa đơn điện tử Easyinvoice sẽ giải đáp để mọi người hiểu rõ hơn là phụ cấp điện thoại có tính thuế tncn không.

phu-cap-dien-thoai-co-tinh-thue-tncn

1. Cơ sở pháp lý tính thuế tncn

  • Thông tư 111/2013 TT-BTC thực hiện luật thuế tncn
  • Công văn 2192/TCT-TNDN ngày 25/7/2017 của Tổng cục thuế
  • Công văn 1166/TCT-TNDN ngày 21/03/2016 của Tổng cục thuế

>>>>> Tìm hiểu ngay Thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà

2. Thuế thu nhập cá nhân là gì?

Thuế thu nhập cá nhân (Personal income tax) là khoản tiền mà người có thu nhập phải trích nộp trong một phần tiền lương, hoặc từ các nguồn thu khác vào ngân sách nhà nước sau khi đã được giảm trừ. Thuế thu nhập cá nhân không đánh vào những cá nhân có thu nhập thấp, do đó, khoản thu này sẽ công bằng với mọi đối tượng trong, góp phần làm giảm khoảng cách chênh lệch giữa các tầng lớp trong xã hội.

3. Khoản phụ cấp điện thoại có tính thuế Tncn

– Về khoản phụ cấp tiền điện thoại cho người lao động:

Khoản khoán chi tiền điện thoại cho cá nhân được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN theo quy định của Luật thuế TNDN thì được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNCN. 

Quy định pháp luật cho thấy, tính chất thực hiện gắn với nghề nghiệp. Người lao động sử dụng các phụ cấp điện thoại để thực hiện công việc. Nếu các giá trị phụ cấp này thấp hơn hoặc bằng mức khoán, thì sẽ là khoản tiền sử dụng vì mục đích nghề nghiệp. Sẽ không được tính vào tiền công, tiền lương người lao động được nhận.

phu-cap-dien-thoai-co-tinh-thue-tncn

– Trường hợp Công ty chi tiền điện thoại cho người lao động cao hơn mức khoán chi quy định:

Thì phần chi cao hơn mức khoán chi quy định phải tính vào thu nhập chịu thuế TNCN.

Các quy định về mức khoán đã được tính toán để đảm bảo hiệu quả thực hiện công việc. Cho nên phần chi cao hơn mức khoán được xét vào thu nhập tiền công, tiền lương người lao động nhận được. Cho nên phần chi cao hơn trong phụ cấp điện thoại so với mức khoán phải được tính là thu nhập có chịu thuế của người lao động.

Quy định về việc khoán tiền điện thoại cao hơn mức quy định của nhà nước trong các trường hợp sau:

Quy định tại đ4 điểm đ khoản 2 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC.

“đ.4) Phần khoán chi văn phòng phẩm, công tác phí, điện thoại, trang phục,… cao hơn mức quy định hiện hành của Nhà nước. Mức khoán chi không tính vào thu nhập chịu thuế đối với một số trường hợp như sau:

đ.4.1) Đối với cán bộ, công chức và người làm việc trong các cơ quan hành chính sự nghiệp, Đảng, đoàn thể, Hội, Hiệp hội: mức khoán chi áp dụng theo văn bản hướng dẫn của Bộ Tài chính.

đ.4.2) Đối với người lao động làm việc trong các tổ chức kinh doanh, các văn phòng đại diện: mức khoán chi áp dụng phù hợp với mức xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp theo các văn bản hướng dẫn thi hành Luật thuế thu nhập doanh nghiệp.

đ.4.3) Đối với người lao động làm việc trong các tổ chức quốc tế, các văn phòng đại diện của tổ chức nước ngoài: mức khoán chi thực hiện theo quy định của Tổ chức quốc tế, văn phòng đại diện của tổ chức nước ngoài.”

Như vậy,

Thông thường, các phụ cấp điện thoại được giới hạn theo khoán ở giá trị nhất định. Nhà nước có các quy định về vấn đề này để đảm bảo ý nghĩa thực hiện hoạt động nghề nghiệp. Theo tính chất công việc mà người lao động phải được phụ cấp thêm tiền điện thoại. Trong từng trường hợp cụ thể quy định ở trên, người lao động cũng có thể nhận được phụ cấp điện thoại lớn hơn giá trị khoán. Tuy nhiên, phần chênh lệch được xác định vào khoản thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân.

– Trường hợp điện thoại sử dụng chung ở phòng, ban:

Tiền điện thoại này không được tính trong ý nghĩa sử dụng hay phụ cấp riêng cho cá nhân người lao động. Cho nên không được tính trên phụ cấp của người lao động vào tiền lương, tiền công. Đây là dịch vụ dùng chung trong hoạt động của phòng, ban, của doanh nghiệp. Do đó được tính vào các tiện ích, dịch vụ và khoản chi phí sử dụng trong doanh nghiệp. Người lao động không phải thực hiện nghĩa vụ thuế thu nhập cá nhân đối với tiền điện thoại này.

>>>>> Tìm hiểu thêm Mẫu biên bản bàn giao công việc kế toán

4. Đối tượng tính thuế tncn

Có 2 đối tượng phải nộp thuế thu nhập cá nhân: Cá nhân cư trú và cá nhân không cư trú tại Việt Nam có thu nhập chịu thuế. Cụ thể:

  • Với cá nhân cư trú: Thu nhập chịu thuế là khoản phát sinh trong và ngoài lãnh thổ Việt Nam (không phân biệt nơi trả thu nhập)
  • Với cá nhân không cư trú: Thu nhập chịu thuế là thu nhập phát sinh tại Việt Nam (không phân biệt nơi trả và nhận thu nhập).

phu-cap-dien-thoai-co-tinh-thue-tncn

5. Cách tính thuế tncn

Công thức tính thuế thu nhập cá nhân

Cách tính thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công được tính theo công thức sau:

– Thuế thu nhập cá nhân phải nộp = Thu nhập tính thuế x Thuế suất

Trong đó:

+ Thu nhập tính thuế = Thu nhập chịu thuế – Các khoản giảm trừ

– Thu nhập chịu thuế được tính như sau:

+ Thu nhập chịu thuế = Tổng thu nhập – Các khoản được miễn

Các bước tính thuế thu nhập cá nhân

Căn cứ vào công thức tính thuế trên, để tính được số thuế phải nộp hãy thực hiện theo các bước sau:

  • Bước 1. Xác định tổng thu nhập chịu thuế
  • Bước 2. Tính các khoản được miễn
  • Bước 3. Tính thu nhập chịu thuế theo công thức (3)
  • Bước 4. Tính các khoản được giảm trừ
  • Bước 5. Tính thu nhập tính thuế theo công thức (2)
  • Bước 6. Tính số thuế phải nộp theo công thức (1).

Theo đó, người nộp thuế áp dụng phương pháp tính thuế sau theo đúng đối tượng.

Hiện nay có 03 cách tính thuế thu nhập cá nhân từ tiền lương, tiền công áp dụng cho 03 đối tượng khác nhau, cụ thể:

  • Thứ nhất, tính theo biểu lũy tiến từng phần: Áp dụng đối với cá nhân cư trú ký hợp đồng lao động có thời hạn từ 03 tháng trở lên
  • Thứ hai, khấu trừ 10%: Áp dụng đối với cá nhân ký hợp đồng lao động có thời hạn dưới 03 tháng hoặc không ký hợp đồng lao động.
  • Thứ ba, khấu trừ 20%: Áp dụng đối với cá nhân không cư trú, thường là người nước ngoài.

Như vậy, thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công là tổng số thuế tính theo từng bậc thu nhập. Số thuế tính theo từng bậc thu nhập bằng thu nhập tính thuế của bậc thu nhập nhân (×) với thuế suất tương ứng của bậc thu nhập đó.

>>>>> Có thể bạn quan tâm Mẫu biên bản bàn giao tài sản công ty

Trên đây Hóa đơn điện tử Easyinvoice đã giải đáp thắc mắc của nhiều đơn vị về phụ cấp điện thoại có tính thuế tncn. Hy vọng những thông tin trên hữu ích với quý bạn đọc. Nếu còn câu hỏi khác cần được tư vấn, hỗ trợ vui lòng liên hệ với chúng tôi qua Hotline: 1900 56 56 53 – 1900 33 69 đội ngũ của chúng tôi sẽ giải đáp nhanh chóng và chi tiết nhất.

==========

Theo quy định tại Điều 89 Luật Quản lý thuế ngày 13 tháng 6 năm 2019, Điều 11 Nghị định 123/2020/NĐ-CP, Điều 1 Nghị định số 41/2022/NĐ-CP và Điều 8 Thông tư số 78/2021/TT-BTC, quy định việc sử dụng hóa đơn điện tử khởi tạo từ máy tính tiền có mã của cơ quan thuế 

SoftDreams ra mắt Phần mềm quản lý bán hàng EasyPos hỗ trợ Quý khách hàng trong nghiệp vụ sử dụng hóa đơn điện tử khởi tạo từ máy tính tiền. Nếu Quý khách hàng cần được tư vấn và hỗ trợ thêm, hãy liên hệ ngay cho đội ngũ chuyên nghiệp của SoftDreams, chúng tôi cam kết hỗ trợ khách hàng kịp thời 24/7 trong suốt quá trình sử dụng phần mềm.

EASYPOS – Phần mềm Quản lý bán hàng đáp ứng đầy đủ nghiệp vụ như:

  • Liên kết trực tiếp với cơ quan thuế
  • Tự động đồng bộ đơn hàng thành hoá đơn, chuyển dữ liệu lên cơ quan thuế theo thông tư 78/2021/TT-BTC
  • Cập nhật sớm nhất những chính sách mới của cơ quan thuế
  • Tạo và in đơn hàng ngay cả khi có hoặc không có kết nối mạng. 
  • Thiết lập mẫu vé in theo mong muốn của DN & HKD.
  • Tích hợp hệ sinh thái đa kênh như: Hóa đơn điện tử EasyInvoice, Phần mềm kế toán EasyBooks và chữ ký số EasyCA
  • Tự động thống kê báo cáo chi tiết về doanh thu, lợi nhuận, chi phí… mỗi ngày
  • Tự động hóa nghiệp vụ nhập liệu và lưu trữ thông tin đơn hàng

Đội ngũ nhân viên chuyên nghiệp hỗ trợ 24/7 kể cả ngày lễ tết.

Video giới thiệu Phần mềm quản lý bán hàng EasyPos

Để được tư vấn và hỗ trợ trực tiếp vui lòng liên hệ

Điện thoại: 1900 33 69 – 1900 56 56 53

Website: https://easyinvoice.vn/

Email: contact@softdreams.vn

Facebook: https://www.facebook.com/easyinvoice.vn

 

Tags:

Sử dụng ngay
Hóa đơn điện tử Easyinvoice

Tư vấn hóa đơn điện tử

0981 772 388 0919 510 089
1900 3369