Doanh Nghiệp Nợ Tiền Bảo Hiểm Xã Hội Có Bị Tính Lãi Không?

Doanh Nghiệp Nợ Tiền Bảo Hiểm Xã Hội Có Bị Tính Lãi Không?

Bởi EasyInvoice.vn - 13/06/2023 3586 lượt xem
Đánh giá bài viết

Doanh nghiệp nợ tiền bảo hiểm xã hội có bị tính lãi không là một vấn đề mà doanh nghiệp và người lao động quan tâm. Để biết thêm thông tin chi tiết, hãy cùng hóa đơn điện tử EasyInvoice tìm hiểu qua bài viết sau đây.

doanh-nghiep-no-tien-bao-hiem-xa-hoi-co-bi-tinh-lai-khong

1. Doanh nghiệp nợ tiền bảo hiểm xã hội có bị tính lãi không?

Căn cứ theo khoản 1 Điều 37 Quy trình thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; cấp sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế Ban hành kèm theo Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 quy định như sau:

Tính lãi chậm đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN

  1. Đơn vị chậm đóng BHXH bắt buộc, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN từ 30 ngày trở lên thì phải đóng số tiền lãi tính trên số tiền BHXH bắt buộc, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN chưa đóng.

Đơn vị ở đây là từ gọi chung cho cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp, tổ chức sử dụng lao động, quản lý đối tượng tham gia BHXH bắt buộc, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN (theo điểm 2.1 khoản 2 Điều 2 Quy trình thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; cấp sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế Ban hành kèm theo Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017, được sửa đổi bởi khoản 1 Điều 1 Quyết định 505/QĐ-BHXH năm 2020 giải thích).

Như vậy, theo quy định trên, doanh nghiệp chậm đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc từ 30 ngày trở lên thì phải đóng số tiền lãi tính trên số tiền bảo hiểm xã hội bắt buộc chưa đóng.

>>>>> Tìm hiểu thêm 08 Khoản Phụ Cấp Lương Của Cán Bộ, Công Chức, Viên Chức

2. Quy định về vi phạm chậm đóng BHXH và tính lãi chậm đóng BHXH

Vì nhiều lý do mà đơn vị/ doanh nghiệp chậm đóng bảo hiểm xã hội (BHXH), bảo hiểm thất nghiệp (BHTN), bảo hiểm y tế (BHYT). Tuy nhiên, căn cứ theo quy định của pháp luật đơn vị/ doanh nghiệp có thể bị phạt và tính lãi chậm đóng BHXH, BHYT. 

quy-dinh-ve-vi-pham-cham-dong-bhxh-va-tinh-lai-cham-dong-bao-hiem-xa-hoi

2.1 Quy định về chậm đóng BHXH, BHTN

Cụ thể, căn cứ theo quy định tại Khoản 2, Điều 17, Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 nghiêm cấm hành vi chậm đóng tiền BHXH, BHTN. Bên cạnh đó tại Khoản 3, Điều 122, Luật Bảo hiểm xã hội đã quy định về việc xử lý với hành vi này như sau:

“Người sử dụng lao động có hành vi vi phạm quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều 17 của Luật này từ 30 ngày trở lên thì ngoài việc phải đóng đủ số tiền chưa đóng, chậm đóng và bị xử lý theo quy định của pháp luật, còn phải nộp số tiền lãi bằng 02 lần mức lãi suất đầu tư quỹ bảo hiểm xã hội bình quân của năm trước liền kề tính trên số tiền, thời gian chậm đóng;…”

Theo đó, doanh nghiệp đóng chậm BHXH, BHYT từ 30 ngày trở lên sẽ phải đóng đủ số tiền nộp chậm và phải đóng thêm khoản tiền lãi chậm đóng BHXH. Số tiền lãi bằng 02 lần mức lãi suất đầu tư quỹ bảo hiểm xã hội bình quân của năm trước liền kề tính trên số tiền, thời gian chậm đóng.

Trường hợp doanh nghiệp đơn vị không thực hiện thì theo yêu cầu của người có thẩm quyền, ngân hàng, tổ chức tín dụng khác, kho bạc nhà nước có trách nhiệm trích từ tài khoản tiền gửi của người sử dụng lao động để nộp số tiền chưa đóng, chậm đóng và lãi của số tiền này vào tài khoản của cơ quan BHXH.

2.2 Ví dụ trường hợp vi phạm chậm đóng BHXH

Doanh nghiệp A chọn hình thức đóng BHXH hằng tháng thời hạn đóng chậm nhất là ngày 30 hàng tháng. Tuy nhiên, vào 3/1 kế toán nghỉ thai sản chưa đóng BHXH của tháng 1. Doanh nghiệp chưa tuyển được kế toán mới, do đó đến ngày 5/3 doanh nghiệp vẫn chưa đóng BHXH của tháng 1 và tháng 2.

Như vậy, doanh nghiệp đã vi phạm quy định đóng BHXH vào tháng 1 và 2. Theo đó doanh nghiệp buộc phải hoàn tất số tiền BHXH chưa đóng và nộp phạt số tiền tương ứng tính trên số tiền còn nợ và thời gian chậm đóng.

>>>>> Có thể bạn quan tâm Hạn Chế Sai Sót Trong Ghi Nhận Doanh Thu, Chi Phí

3. Hướng dẫn cách tính lãi chậm đóng bhxh

Doanh nghiệp nợ đóng bảo hiểm xã hội được xác định là khi không đóng đúng thời gian quy định như đã đăng ký. Căn cứ theo Điều 56, Quy định ban hành kèm theo Quyết định số 1111/QĐ-BHXH nêu rõ:

Đơn vị đóng BHXH bắt buộc, BHYT, BHTN chậm quá thời hạn theo quy định từ 30 ngày trở lên thì phải đóng số tiền lãi tính trên số tiền BHXH bắt buộc, BHYT, BHTN chưa đóng gồm:

  • Số tiền BHXH bắt buộc, BHYT, BHTN phải đóng nhưng chưa đóng đã quá thời hạn quy định, trừ số tiền 2% trong kỳ được giữ lại của đơn vị tham gia BHXH bắt buộc.
  • Số tiền 2% đơn vị được giữ lại lớn hơn số tiền được quyết toán, đơn vị phải đóng phần chênh lệch vào tháng đầu của quý sau nhưng chưa đóng.
  • Phương thức tính lãi: ngày đầu hằng tháng.

Cách tính lãi chậm                                                                   đóng BHXH bắt buộc

Công thức tính lãi chậm đóng BHXH bắt buộc, BHYT, BHTN:

Lcdi = (Pcdi + Lcdi-1) x k (đồng)  (1)

Trong đó:

  • Lcdi: tiền lãi chậm đóng BHXH bắt buộc, BHYT, BHTN tính tại tháng i (đồng).
  • Pcdi: số tiền chưa đóng phải tính lãi tại tháng i (đồng), được xác định như sau:

Pcdi = Plki – Spsi

 Trong đó:

  • Plki: tổng số tiền phải đóng lũy kế đến hết tháng trước liền kề tháng tính lãi i (nợ mang sang tháng tính lãi).
  • Spsi: số phải đóng phát sinh chưa quá hạn phải nộp, tính đến tháng trước liền kề tháng tính lãi i. Nếu Pcdi > 0 thì có nợ tính lãi, nếu Pcdi ≤ 0 thì không có nợ tính lãi.
  • k: lãi suất tính lãi chậm đóng tại thời điểm tính lãi (%/tháng): Đối với BHXH bắt buộc và BHTN thì k tính bằng lãi suất đầu tư quỹ BHXH hằng năm do BHXH Việt Nam công bố chia cho 12; đối với BHYT thì k tính bằng lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố áp dụng tại thời điểm tính lãi chia cho 12.
  • Lcdi-1: lãi chậm đóng chưa trả hết tính đến tháng trước liền kề tháng tính lãi.

huong-dan-cach-tinh-lai-cham-dong-bhxh

Trên đây Hóa đơn điện tử EasyInvoice đã cung cấp thông tin về doanh nghiệp nợ tiền bảo hiểm xã hội có bị tính lãi không? Hy vọng những thông tin trên hữu ích với quý bạn đọc. Nếu còn câu hỏi khác cần được tư vấn, hỗ trợ vui lòng liên hệ với chúng tôi qua Hotline: 0981 772 388 – 1900 33 69 đội ngũ của chúng tôi sẽ giải đáp nhanh chóng và chi tiết nhất.

==========

Theo quy định tại Điều 89 Luật Quản lý thuế ngày 13 tháng 6 năm 2019, Điều 11 Nghị định 123/2020/NĐ-CP, Điều 1 Nghị định số 41/2022/NĐ-CP và Điều 8 Thông tư số 78/2021/TT-BTC, quy định việc sử dụng hóa đơn điện tử khởi tạo từ máy tính tiền có mã của cơ quan thuế 

SoftDreams ra mắt Phần mềm quản lý bán hàng EasyPos hỗ trợ Quý khách hàng trong nghiệp vụ sử dụng hóa đơn điện tử khởi tạo từ máy tính tiền. Nếu Quý khách hàng cần được tư vấn và hỗ trợ thêm, hãy liên hệ ngay cho đội ngũ chuyên nghiệp của SoftDreams, chúng tôi cam kết hỗ trợ khách hàng kịp thời 24/7 trong suốt quá trình sử dụng phần mềm.

EASYPOS – Phần mềm Quản lý bán hàng đáp ứng đầy đủ nghiệp vụ như:

  • Liên kết trực tiếp với cơ quan thuế
  • Tự động đồng bộ đơn hàng thành hoá đơn, chuyển dữ liệu lên cơ quan thuế theo thông tư 78/2021/TT-BTC
  • Cập nhật sớm nhất những chính sách mới của cơ quan thuế
  • Tạo và in đơn hàng ngay cả khi có hoặc không có kết nối mạng. 
  • Thiết lập mẫu vé in theo mong muốn của DN & HKD.
  • Tích hợp hệ sinh thái đa kênh như: Hóa đơn điện tử EasyInvoice, Phần mềm kế toán EasyBooks và chữ ký số EasyCA
  • Tự động thống kê báo cáo chi tiết về doanh thu, lợi nhuận, chi phí… mỗi ngày
  • Tự động hóa nghiệp vụ nhập liệu và lưu trữ thông tin đơn hàng

ĐĂNG KÝ DÙNG THỬ PHẦN MỀM QUẢN LÝ BÁN HÀNG EASYPOS NGAY

Video hướng dẫn sử dụng Phần mềm quản lý bán hàng EasyPos

Để được tư vấn và hỗ trợ trực tiếp vui lòng liên hệ

Điện thoại: 0981 772 388 – 1900 33 69

Website: https://easyinvoice.vn/

Email: contact@softdreams.vn

Facebook: https://www.facebook.com/easyinvoice.vn

Phần Mềm Hóa Đơn Điện Tử

EASYINVOICE – TOP 1 PHẦN MỀM HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ KẾT NỐI THÀNH CÔNG VỚI TỔNG CỤC THUẾ

Product SKU: GTIN - Global Trade Item Number

Product Brand: Phần mềm kế toán EasyBoooks, Hóa đơn điện tử EasyInvoice

Product Currency: vnd

Product In-Stock: InStock

Editor's Rating:
5
Tags:

Sử dụng ngay
Hóa đơn điện tử Easyinvoice

Tư vấn hóa đơn điện tử

0981 772 388

Hỗ trợ kỹ thuật & CSKH

1900 3369 1900 56 56 53 1900 57 57 54 (Nhánh 2)
1900 3369