Bán Phiếu Quà Tặng - Voucher Có Xuất Hóa Đơn Không?

Bán Phiếu Quà Tặng-Voucher Có Xuất Hóa Đơn Không?

Bởi EasyInvoice.vn - 27/12/2023 2669 lượt xem
5/5 - (1 bình chọn)

Phiếu quà tặng – Voucher có thể được coi là một hình thức khuyến mại không thể thiếu của mỗi hộ kinh doanh trong việc kích cầu tiêu dùng. Tuy nhiên, liệu việc Bán Phiếu Quà Tặng – Voucher Có Xuất Hóa Đơn Không? Hãy cùng tìm hiểu các thông tin liên quan qua bài viết của Phần mềm hóa đơn điện tử Easyinvoice dưới đây.

1. Bản chất của Voucher trong kinh doanh

Tại Việt Nam, voucher (phiếu mua hàng) không chỉ được sử dụng như một phương thức khuyến mại, mà còn là một loại “sản phẩm” được bán trên rất nhiều trang thương mại điện tử. Cụ thể, một bên kinh doanh voucher có thể bán voucher cho các người sử dụng của mình, mà các voucher đó có thể được sử dụng cho các hàng hóa hoặc dịch vụ nhất định cung cấp bởi các nhà phân phối nhất định. Người sử dụng sau đó sẽ sử dụng voucher để có được hàng hóa hoặc dịch vụ từ các nhà phân phối thường là với giá chiết khấu, được coi là dịch vụ khuyến mại trực tuyến theo Nghị định 52/2013/NĐ-CP về thương mại điện tử. Không có căn cứ pháp lý cho việc mua bán voucher không phải là voucher khuyến mại, là những voucher mà được bán với giá bằng với giá của hàng hóa/dịch vụ có thể nhận được bằng việc sử dụng các voucher đó.

>>>>>>Tìm hiểu thêm: Xuất Hóa Đơn Chiết Khấu Thương Mại – Cập Nhật Mới Nhất 2023

2. Bán phiếu quà tặng – Voucher trên sàn thương mại điện tử có phải lập hóa đơn?

Ban-Voucher-tren-san-thuong-mai-dien-tu-co-phai-lap-hoa-don

Công văn số 54963/CTHN-TTHT ngày 31/7/2023 của Cục Thuế TP. Hà Nội quy định về hóa đơn khi bán voucher, phiếu quà tặng qua sàn thương mại điện tử. Theo Cục thuế TP. Hà Nội, trường hợp doanh nghiệp bán voucher (phiếu quà tặng) qua sàn thương mại điện tử theo đúng quy định của pháp luật thương mại thì cũng được miễn lập hóa đơn và kê khai thuế GTGT, chỉ cần lập chứng từ thu/chi. Khi khách hàng sử dụng voucher này để mua hàng hóa, dịch vụ thì nhà cung cấp hàng hóa, dịch vụ thực hiện lập hóa đơn và kê khai thuế GTGT theo quy định.

Nếu là phiếu quà tặng dùng để mua hàng hóa của chính nơi phát hành phiếu thì khi mua phiếu chỉ cần lập chứng từ thu chi, không cần hóa đơn.

– Ngược lại, nếu là phiếu quà tặng dùng để mua dịch vụ thì khi mua phiếu phải phải yêu cầu bên bán phát hành hóa đơn.

Các khoản chi mua phiếu quà tặng nếu đáp ứng điều kiện quy định tại Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC thì được chấp nhận hạch toán.

Theo khoản 2 Điều 16 Thông tư 39/2014/TT-BTC, thời điểm lập hóa đơn khi bán hàng hóa và cung ứng dịch vụ có sự khác nhau:

  • Đối với bán hàng hóa, thời điểm lập hóa đơn là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng cho người mua, không phân biệt đã hay chưa thu tiền.
  • Đối với cung ứng dịch vụ, thời điểm lập hóa đơn là thời điểm hoàn thành dịch vụ hoặc thời điểm thu tiền trước.

3. Quy định về xuất hóa đơn khi bán phiếu quà tặng – Voucher

Quy-dinh-ve-xuat-hoa-don-khi-ban-Voucher

Tại công văn số 54964/CTHN-TTHT về quy định xuất hóa đơn khi bán voucher, phiếu quà tặng qua sàn TMĐT như sau:

Trường hợp Công ty ký hợp đồng hợp tác với Công ty khác mà đang thực hiện chương trình ưu đãi dành cho khách hàng (bán voucher giảm giá) đúng theo quy định về pháp luật thương mại thì Công ty không phải lập hóa đơn và kê khai thuế GTGT mà áp dụng lập chứng từ thu/chi. Khi khách hàng sử dụng voucher để mua hàng hóa, dịch vụ thì nhà cung cấp hàng hóa, dịch vụ lập hóa đơn GTGT về khai thuế GTGT cho hàng bán theo quy định.

Các khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp đáp ứng điều kiện quy định tại Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC của Bộ Tài chính thì các khoản chi đó được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN

>>>>>>Tìm hiểu thêm: Quy Định Về Nội Dung Xuất Hóa Đơn Điện Tử – Mới Nhất 2023

4. Trường hợp bán Voucher nào được miễn xuất hóa đơn?

Truong-hop-ban-Voucher-nao-duoc-mien-xuat-hoa-don

Theo công văn số 77568/CT-TTHT ngày 21/8/2020 của Cục Thuế TP. Hà Nội về hóa đơn chứng từ khi bán phiếu quà tặng, Khi bán voucher/phiếu quà tặng cho các doanh nghiệp, không phân biệt mục đích để sử dụng hay cho, biếu, tặng, bên bán đều không phải xuất hóa đơn. Thay vào đó, bên bán chỉ cần lập phiếu thu và bên mua lập phiếu chi để làm căn cứ hạch toán chi phí.

Trường hợp này các nhà cung cấp hàng hóa, dịch vụ sẽ chịu trách nhiệm lập hóa đơn tại thời điểm người mua sử dụng voucher/thẻ mua hàng để mua hàng hóa, dịch vụ.

>>>>>Tìm hiểu thêm: Xuất hóa đơn điều chỉnh giảm giá hàng bán và chiết khấu thương mại

Trên đây Phần mềm hóa đơn điện tử EasyInvoice đã cung cấp thông tin về “Bán Phiếu Quà Tặng (Voucher) Có Xuất Hóa Đơn Không?. Hy vọng những thông tin trên hữu ích với quý bạn đọc. Nếu còn câu hỏi khác cần được tư vấn, hỗ trợ vui lòng liên hệ với chúng tôi qua Hotline: 0981 772 388 – 1900 33 69 đội ngũ của chúng tôi sẽ giải đáp nhanh chóng và chi tiết nhất.

==========

Theo quy định tại Điều 89 Luật Quản lý thuế ngày 13 tháng 6 năm 2019, Điều 11 Nghị định 123/2020/NĐ-CP, Điều 1 Nghị định số 41/2022/NĐ-CP và Điều 8 Thông tư số 78/2021/TT-BTC, quy định việc sử dụng hóa đơn điện tử khởi tạo từ máy tính tiền có mã của cơ quan thuế 

SoftDreams ra mắt Phần mềm quản lý bán hàng EasyPos hỗ trợ Quý khách hàng trong nghiệp vụ sử dụng hóa đơn điện tử khởi tạo từ máy tính tiền. Nếu Quý khách hàng cần được tư vấn và hỗ trợ thêm, hãy liên hệ ngay cho đội ngũ chuyên nghiệp của SoftDreams, chúng tôi cam kết hỗ trợ khách hàng kịp thời 24/7 trong suốt quá trình sử dụng phần mềm.

EASYPOS – Phần mềm Quản lý bán hàng đáp ứng đầy đủ nghiệp vụ như:

  • Liên kết trực tiếp với cơ quan thuế
  • Tự động đồng bộ đơn hàng thành hoá đơn, chuyển dữ liệu lên cơ quan thuế theo thông tư 78/2021/TT-BTC
  • Cập nhật sớm nhất những chính sách mới của cơ quan thuế
  • Tạo và in đơn hàng ngay cả khi có hoặc không có kết nối mạng. 
  • Thiết lập mẫu vé in theo mong muốn của DN & HKD.
  • Tích hợp hệ sinh thái đa kênh như: Hóa đơn điện tử EasyInvoice, Phần mềm kế toán EasyBooks và chữ ký số EasyCA
  • Tự động thống kê báo cáo chi tiết về doanh thu, lợi nhuận, chi phí… mỗi ngày
  • Tự động hóa nghiệp vụ nhập liệu và lưu trữ thông tin đơn hàng

ĐĂNG KÝ DÙNG THỬ PHẦN MỀM QUẢN LÝ BÁN HÀNG EASYPOS NGAY

Để được tư vấn và hỗ trợ trực tiếp vui lòng liên hệ

Điện thoại: 0981 772 388 – 1900 33 69

Website: https://easyinvoice.vn/

Email: contact@softdreams.vn

Facebook: https://www.facebook.com/easyinvoice.vn

Tags:

Sử dụng ngay
Hóa đơn điện tử Easyinvoice

Tư vấn hóa đơn điện tử

0981 772 388

Hỗ trợ kỹ thuật & CSKH

1900 3369 1900 56 56 53 1900 57 57 54 (Nhánh 2)
1900 3369