5 Lưu Ý Về Hóa Đơn Xuất Khẩu Theo Thông Tư 78

5 lưu ý về hóa đơn xuất khẩu theo Thông tư 78

Bởi EasyInvoice.vn - 21/04/2022 6294 lượt xem

Doanh nghiệp có các hoạt động cung cấp hàng hóa, dịch vụ cho các công ty tại nước ngoài nhưng chưa nắm rõ được thời điểm xuất hóa đơn xuất khẩu theo Thông tư 78? Theo dõi ngay bài viết dưới đây để nắm được 5 lưu ý về hóa đơn xuất khẩu nhé!

luu-y-ve-hoa-don-xuat-khau

1. Thời điểm lập hóa đơn xuất khẩu 

Căn cứ điểm c khoản 3 Điều 13 Nghị định số 123/2020/TT-BTC về lập hóa đơn GTGT cho hàng hóa xuất khẩu: 

“c) Cơ sở kinh doanh kê khai, nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ có hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu (kể cả cơ sở gia công hàng hóa xuất khẩu) khi xuất khẩu hàng hóa, dịch vụ sử dụng hóa đơn giá trị gia tăng điện tử. Khi xuất hàng hóa để vận chuyển đến cửa khẩu hay đến nơi làm thủ tục xuất khẩu, cơ sở sử dụng Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ theo quy định làm chứng từ lưu thông hàng hóa trên thị trường. Sau khi làm xong thủ tục cho hàng hóa xuất khẩu, cơ sở lập hóa đơn giá trị gia tăng cho hàng hóa xuất khẩu.” 

Như vậy: Thời điểm lập hóa đơn xuất khẩu theo thông tư 78 là thời điểm hoàn tất thủ tục hải quan (ngày xác nhận thông quan). Căn cứ theo ngày đã lập hóa đơn xuất khẩu doanh nghiệp ghi nhận doanh thu hàng xuất khẩu. 

Cục thuế khu vực Tuy Phước Vân Canh trả lời về nội dung hóa đơn xuất khẩu
Cục thuế khu vực Tuy Phước Vân Canh trả lời về nội dung hóa đơn xuất khẩu

2. Đơn vị tiền tệ trên hóa đơn xuất khẩu áp dụng Thông tư 78 và Nghị định 123 

Căn cứ điểm c khoản 13 Điều 10 Nghị định 123/2020/NĐ-CP về nội dung của hóa đơn và Thông tư số 200/2014/TT-BTC:

Đồng tiền ghi trên hóa đơn là đồng Việt Nam có ký hiệu là “đ”. Trường hợp phát sinh các nghiệp vụ kinh tế bằng ngoại tệ thì đơn giá, thành tiền, tổng tiền thuế GTGT theo từng loại thuế suất, tổng tiền thanh toán… được ghi bằng đơn vị tiền tệ của đồng ngoại tệ. Bên cạnh đó người bán thể hiện tỷ giá đồng ngoại tệ so với đồng Việt Nam theo tỷ giá theo quy định của Luật Quản lý thuế và các văn bản hướng dẫn hiện hành. 

  • Trường hợp bán hàng hóa phát sinh bằng ngoại tệ theo quy định của pháp luật về ngoại hối và được nộp thuế bằng ngoại tệ thì tổng số tiền thanh toán thể hiện trên hóa đơn theo ngoại tệ, không phải quy đổi ra đồng Việt Nam.
  • Trường hợp người nộp thuế có phát sinh doanh thu bằng ngoại tệ thì quy đổi đồng ngoại tệ sang Việt Nam đồng theo tỷ giá giao dịch thực tế – tỷ giá mua vào của Ngân hàng thương mại nơi người nộp thuế mở tài khoản. 
Công văn trả lời của cục thuế khu vự Tuy Phước Vân Canh
Công văn trả lời của cục thuế khu vự Tuy Phước Vân Canh

3. Hóa đơn xuất khẩu có được sử dụng tiếng nước ngoài không? 

Doanh nghiệp cần ghi chữ nước ngoài trên hóa đơn thì chữ nước ngoài được đặt bên phải và trong ngoặc đơn () hoặc ngay bên dưới dòng chữ tiếng Việt với kích thước chữ nhỏ hơn tiếng Việt. 

Mã số thuế và địa chỉ của bên mua (ở nước ngoài) trên hóa đơn 

Khi xuất khẩu hàng hóa dịch vụ, trên hóa đơn doanh nghiệp bỏ trống ô mã số thuế. Trong trường hợp doanh nghiệp cần ghi tên nước ngoài của doanh nghiệp nhập khẩu (ở nước ngoài) trên hóa đơn thì vẫn cần có tên tiếng Việt của nước đó, tên nước bằng tiếng nước ngoài được ghi trong dấu () với kích cỡ nhỏ hơn. Trường hợp, người bán chỉ ghi theo tên nước ngoài mà không kèm tên bằng tiếng Việt thì được coi là ghi sai tên công ty trên hóa đơn mà không sai mã số thuế. 

Công văn hướng dẫn về hóa đơn xuất khẩu theo Thông tư 78
Công văn hướng dẫn về hóa đơn xuất khẩu theo Thông tư 78

4.Trên hóa đơn xuất khẩu có cần có chữ ký của người mua không?

Trên hóa đơn điện tử không nhất thiết phải có chữ ký điện tử của người mua hàng. Do đó, trên hóa đơn xuất khẩu không cần có chữ ký của khách hàng mua hàng hay dịch vụ ở nước ngoài.

Trên đây là 5 lưu ý khi doanh nghiệp thực hiện nghiệp vụ xuất hóa đơn xuất khẩu. Hy vọng bài viết này cung cấp đến quý doanh nghiệp những thông tin bổ ích. 

Để được tư vấn và sử dụng thử miễn phí về hóa đơn điện tử EasyInvoice, doanh nghiệp để lại thông tin tại đây

Video hướng dẫn chuyển đổi hóa đơn điện tử theo Thông tư 78

>> Giải đáp: 91 câu hỏi về HĐĐT theo Tổng cục Thuế

>> Hướng dẫn: 05 bước đăng ký chuyển đổi HĐ ĐT sang Thông tư 78/2021/TT-BTC

ĐĂNG KÝ DÙNG THỬ: PHẦN MỀM HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ EASYINVOICE

Để được tư vấn và hỗ trợ trực tiếp vui lòng liên hệ

Điện thoại: 1900 33 69 – 1900 56 56 53

Email: contact@softdreams.vn

Facebook: https://www.facebook.com/easyinvoice.vn

Tags:

Sử dụng ngay
Hóa đơn điện tử Easyinvoice

Tư vấn hóa đơn điện tử

0981 772 388 0919 510 089
0981 772 388