Thời Hạn Chuyển Đổi Sang Hóa Đơn Điện Tử Theo Thông Tư 78

Thời hạn chuyển đổi sang hóa đơn điện tử theo Thông tư 78?

Bởi EasyInvoice.vn - 02/06/2022 9798 lượt xem

Nghành thuế đã bước sang giai đoạn thứ chuyển đổi hóa đơn điện tử trên 57 tỉnh thành hướng đến mục tiêu chuyển đổi số cho toàn ngành thuế. Vậy thời hạn chuyển đổi sang hóa đơn điện tử theo Thông tư 78 là khi nào? Cùng EasyInvoice tìm hiểu ngay nhé!

1. Thời hạn chuyển đổi sang hóa đơn điện tử theo Thông tư 78

Tổng cục trưởng Tổng cục Thuế cho biết, mục tiêu đến 1/7/2022 toàn bộ doanh nghiệp sử dụng hóa đơn điện tử theo quy định của Luật Quản lý thuế và Nghị định số 123/2020/NĐ-CP và Thông tư số 78/2021/TT-BTC. Lộ trình triển khai hóa đơn điện tử được chia làm 2 giai đoạn:

Giai đoạn 1: Ngành thuế triển khai giai đoạn 1 tại địa bàn 6 tỉnh, thành phố (gồm Hà Nội, TPHCM, Hải Phòng, Quảng Ninh, Bình Định, Phú Thọ) từ trung tuần tháng 11/2021 đến 3/2022.

Giai đoạn 2: Triển khai tại địa bàn 57 tỉnh, thành phố còn lại từ tháng 4/2022 -7/2022.

Thời hạn chuyển đổi sang hóa đơn điện tử theo Thông tư 78?
Thời hạn chuyển đổi sang hóa đơn điện tử theo Thông tư 78?

Doanh nghiệp, tổ chức chờ email thông báo chuyển đổi từ cục Thuế. Doanh nghiệp nào nhận được yêu cầu chuyển đổi trước thì sẽ chuyển đổi trước, nhận sau thì chuyển đổi sau. Khi nhận được email thông báo chuyển đổi, doanh nghiệp tiến hành tạo lập tờ khai đăng ký hóa đơn điện tử với nhà cung cấp dịch vụ hóa đơn điện tử.

>>> Đăng ký dùng thử miễn phí hóa đơn điện tử EasyInvoice 

Như vậy doanh nghiệp, tổ chức, hộ kinh doanh cá nhân đáp ứng được các yêu cầu về hạ tầng công nghệ phải chuyển đổi hóa đơn điện tử theo Thông tư 78 trước ngày 01/07/2022.

2. Trường hợp doanh nghiệp, hộ kinh doanh không bắt buộc sử dụng hóa đơn điện tử trước ngày 01/07/2022

trường hợp không cần áp dụng thời hạn chuyển đổi sang hóa đơn điện tử theo Thông tư 78
Trường hợp không cần áp dụng thời hạn chuyển đổi sang hóa đơn điện tử theo Thông tư 78

Căn cứ khoản 1 và 2 Điều 12 Thông tư 78/2021/TT-BTC các trường hợp không cần áp dụng thời hạn chuyển đổi sang hóa đơn điện tử theo Thông tư 78 bao gồm:

“Điều 12. Xử lý chuyển tiếp

1. Doanh nghiệp, tổ chức kinh tế đã thông báo phát hành hóa đơn đặt in, hóa đơn tự in, hóa đơn điện tử không có mã hoặc đã đăng ký áp dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế, đã mua hóa đơn của cơ quan thuế trước ngày Thông tư này được ban hành thì được tiếp tục sử dụng hóa đơn đang sử dụng kể từ ngày Thông tư này được ban hành đến hết ngày 30 tháng 6 năm 2022 và thực hiện các thủ tục về hóa đơn theo quy định tại Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 và Nghị định số 04/2014/NĐ-CP ngày 17/01/2014 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ.

Từ ngày Thông tư này được ban hành đến hết ngày 30 tháng 6 năm 2022, đối với các địa bàn đã đáp ứng điều kiện về cơ sở hạ tầng để triển khai hóa đơn điện tử theo Quyết định của Bộ Tài chính trên cơ sở đề nghị của Tổng cục Thuế thì cơ sở kinh doanh trên địa bàn có trách nhiệm chuyển đổi để áp dụng hóa đơn điện tử quy định tại Thông tư này theo lộ trình thông báo của cơ quan thuế. Trường hợp cơ sở kinh doanh chưa đáp ứng điều kiện về hạ tầng công nghệ thông tin mà tiếp tục sử dụng hóa đơn theo các hình thức nêu trên thì cơ sở kinh doanh thực hiện gửi dữ liệu hóa đơn đến cơ quan thuế theo Mẫu số 03/DL-HĐĐT Phụ lục IA ban hành kèm theo Nghị định số 123/2020/NĐ-CP cùng với việc nộp tờ khai thuế giá trị gia tăng. Cơ quan thuế tiếp nhận dữ liệu hóa đơn của các cơ sở kinh doanh để đưa vào cơ sở dữ liệu hóa đơn và đăng tải trên Cổng thông tin điện tử của Tổng cục Thuế phục vụ việc tra cứu dữ liệu hóa đơn.

2. Đối với cơ sở kinh doanh mới thành lập trong thời gian từ ngày Thông tư này được ban hành đến hết ngày 30 tháng 6 năm 2022, trường hợp cơ quan thuế thông báo cơ sở kinh doanh thực hiện áp dụng hóa đơn điện tử theo quy định tại Nghị định số 123/2020/NĐ-CP, Nghị định số 119/2018/NĐ-CP ngày 12/9/2018, Thông tư số 68/2019/TT-BTC và Thông tư này thì cơ sở kinh doanh thực hiện theo hướng dẫn của cơ quan thuế. Trường hợp chưa đáp ứng điều kiện về hạ tầng công nghệ thông tin mà tiếp tục sử dụng hóa đơn theo quy định tại Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 và Nghị định số 04/2014/NĐ-CP ngày 17/01/2014 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ thì thực hiện như các cơ sở kinh doanh nêu tại khoản 1 Điều này.”

Qua bài viết này doanh nghiệp đã năm được thời hạn chuyển đổi sang hóa đơn điện tử theo Thông tư 78. Doanh nghiệp cần chú ý để thực hiện và áp dụng theo đúng quy định ban của Chính phủ và Bộ Tài chính.

>>> Xem chi tiết các bước tạo lập tờ khai đăng ký HĐĐT EasyInvoice: https://easyinvoice.vn/…/huong-dan-dang-ky-HDDT-theo…

Xem video hướng dẫn đăng ký sử dụng hóa đơn điện tử EasyInvoice:

EasyInvoice – Top 1 phần mềm hóa đơn điện tử kết nối thành công với Tổng cục Thuế 

  • Đáp ứng đầy đủ nghiệp vụ hóa đơn theo Nghị định 123/2020/NĐ-CP và Thông tư 78/2021/TT-BTC
  • Tạo lập, phát hành, lưu trữ nhanh chóng và hiệu quả trên nền tảng website và mobile
  • Tiết kiệm 80% thời gian nhập liệu và quản lý thủ công, 90% chi phí lưu trữ hóa đơn
  • Tích hợp với các phần mềm khác như: phần mềm kế toán, hóa đơn đầu vào, bán hàng…
  • Kết nối trực tiếp với Tổng cục Thuế thông qua 3 kênh MPLS VPN Layer 3 với tốc độ tới 50Mbps.
  • Bảo mật dữ liệu, an toàn tuyệt đối cho người dùng
  • Hỗ trợ 24/7 mọi thủ tục phát hành hóa đơn điện tử, xử lý khó khăn trong quá trình sử dụng phần mềm

ĐĂNG KÝ DÙNG THỬ: PHẦN MỀM HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ EASYINVOICE

Để được tư vấn và hỗ trợ trực tiếp vui lòng liên hệ

Điện thoại: 1900 33 69 – 1900 56 56 53

Website: https://easyinvoice.vn/

Email: contact@softdreams.vn

Facebook: https://www.facebook.com/easyinvoice.vn

Tags:

Sử dụng ngay
Hóa đơn điện tử Easyinvoice

Tư vấn hóa đơn điện tử

0981 772 388 0919 510 089
1900 3369