Dùng hóa đơn giấy mua của Cơ quan thuế chuyển sang HĐĐT được không? | Phần mềm Hóa đơn điện tử Easyinvoice

Dùng hóa đơn giấy mua của Cơ quan thuế chuyển sang HĐĐT được không?

Bởi EasyInvoice.vn - 06/06/2020 157 lượt xem

Cục thuế Hà Nội đã ban hành công văn số 44396/CT-TTHT ngày 01/6/2020 để trả lời chi tiết về thắc mắc của doanh nghiệp trong việc đề nghị được sử dụng hóa đơn điện tử khi đang sử dụng hóa đơn mua của cơ quan thuế.

Công văn số 44396/CT-TTHT của Cục thuế Hà Nội giải đáp một số thắc mắc

Hạn cuối bắt buộc các doanh nghiệp chuyển đổi sang hóa đơn điện tử sắp hết, cũng là lúc các doanh nghiệp trên cả nước đang gấp rút tìm hiểu về hóa đơn điện tử để thực hiện chuyển đổi một cách trơn tru. Việc áp dụng hình thức hóa đơn mới khiến cho nhiều doanh nghiệp trở nên lúng túng và gặp nhiều khó khăn, do đó để chỉ rõ cho các doanh nghiệp hiểu về đối tượng – phạm vi – điều kiện chuyển đổi sang hóa đơn điện tử thì Cục thuế Hà Nội đã ban hành công văn số 44396/CT-TTHT.

Căn cứ vào Thông tư 39/2014/TT-BTC, Nghị định 119/2018/NĐ-CP, Cục thuế Hà Nội đã giải đáp chi tiết thắc mắc của Công ty TNHH Seas Việt Nam về việc “đề nghị được sử dụng hóa đơn điện tử khi đang sử dụng hóa đơn giấy mua tại cơ quan thuế”

– Chi tiết công văn số 44396/CT-TTHT:

Công văn số 44396/CT-TTHT của Cục thuế Hà Nội (trang 1 & 2)

Theo đó, nếu doanh nghiệp đang sử dụng hóa đơn giấy mua của cơ quan thuế muốn chuyển đổi sang sử dụng hóa đơn điện tử thì hoàn toàn hợp pháp. Tuy nhiên, để chuyển đổi sang hóa đơn điện tử doanh nghiệp này cần đáp ứng đầy đủ 06 điều kiện sử dụng hóa đơn điện tử được quy định tại khoản 2 điều 4 thông tư 32/2011/TT-BTC.

5 lưu ý khi thực hiện chuyển đổi hóa đơn mua của cơ quan thuế sang hóa đơn điện tử

Khi đáp ứng đủ điều kiện chuyển đổi hóa đơn điện tử, doanh nghiệp cần đảm bảo những lưu ý quan trọng dưới đây để thực hiện chuyển đổi một cách hợp pháp và thuận lợi:

– Doanh nghiệp cần thực hiện kiểm tra thời hạn sử dụng hóa đơn đã mua tại cơ quan thuế (thời hạn 12 tháng)

– Thực hiện thông báo phát hành hóa đơn theo quy định tại Khoản 2, Điều 7 Thông tư số 32/2011/TT-BTC.

– Bắt buộc ngừng sử dụng hóa đơn mua của cơ quan thuế tính từ ngày dùng hóa đơn điện tử

– Tiếp đó, là thực hiện hủy hóa đơn giấy không sử dụng

– Cuối cùng, thực hiện nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn điện tử theo tháng

Công văn số 44396/CT-TTHT của Cục thuế Hà Nội (trang 2 & 3)

Trong những tháng cao điểm này, Softdreams hy vọng sẽ được sát cánh cùng doanh nghiệp cả nước thực hiện chuyển đổi hóa đơn điện tử TIẾT KIỆM, HIỆU QUẢ, GIÁ TRỊ.

>> Dùng thử phần mềm kế toán EasyBooks miễn phí

>> Dùng thử phần mềm hóa đơn điện tử EasyInvoice miễn phí

LIÊN HỆ ĐỂ ĐƯỢC HỖ TRỢ NGAY 

Hotline: 0981 772 388 – 1900 56 56 53

Website: https://easyinvoice.vn

Email: contact@softdreams.vn

Facebook: https://www.facebook.com/easyinvoice.vn/

 

 

Tags:

Sử dụng ngay
Hóa đơn điện tử Easyinvoice

Tư vấn hóa đơn điện tử

0981 772 388 0919 510 089

Hỗ trợ kỹ thuật & CSKH

1900 56 56 53 0961 949 588
0981 772 388